:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

โปรแกรมหนังสือรับรองภาษีหัก ณ ที่จ่าย (แจกฟรี)

ฟอรั่มสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
mworawuth
Member
Member

Re: โปรแกรมหนังสือรับรองภาษีหัก ณ ที่จ่าย (แจกฟรี)

Postby mworawuth » Sat Jan 14, 2017 6:13 pm

ถ้าอยากให้ 1 ใบหัก มากกว่า 1 รายการ สามารถทำได้ไหมครับ?
พอดีผมจะหักพวกบริษัทฯ โทรศัพท์ ก็ต้องหักทั้งค่าบริการ และค่าเช่า ครับ

ทำไม่ได้ครับ
ในกรณีนี้ต้องออกใบหักฯ 2 ใบ แต่อ้างอึงเลขที่ใบสำคัญเดียวกันครับ

itopindy
Member
Member

Re: โปรแกรมหนังสือรับรองภาษีหัก ณ ที่จ่าย (แจกฟรี)

Postby itopindy » Wed Jan 18, 2017 11:11 am

ขอบคุณครับ

เลขอ้างถึงแก้ไขตรงไหนหรอครับ บางทีออกมาเป็นเลข 42753 บางอันออกมาเป็นวันที่ครับ
งง ครับ ขอบคุณครับ

mworawuth
Member
Member

Postby mworawuth » Wed Jan 18, 2017 11:28 am

เลขที่อ้างถึง หมายถึง เลขที่ใบสำคัญครับ
การออกหนังสือรับรองต้องอ้างถึงใบสำคัญจ่ายเงินเลขที่
format cell ต้องเป็น "Text" ครับ

itopindy
Member
Member

Postby itopindy » Wed Jan 18, 2017 1:08 pm

ถ้าต้องการให้ เลขที่ผู้หักเปลี่ยนไป ตามสาขา แก้ไข หรือตั้งค่าตรงไหนหรอครับ ขอบคุณครับ

ตัวอย่างเช่น ถ้าให้หักจากสาขาที่ 3 ที่อยู่ก็เปลี่ยนไปเป็นสาขาที่ 3 อะครับ ขอบคุณครับ

mworawuth
Member
Member

Postby mworawuth » Wed Jan 18, 2017 2:08 pm

itopindy wrote:ถ้าต้องการให้ เลขที่ผู้หักเปลี่ยนไป ตามสาขา แก้ไข หรือตั้งค่าตรงไหนหรอครับ ขอบคุณครับ

ตัวอย่างเช่น ถ้าให้หักจากสาขาที่ 3 ที่อยู่ก็เปลี่ยนไปเป็นสาขาที่ 3 อะครับ ขอบคุณครับ

1.Sheet"M_Office" เพิ่ม "ที่อยู่" ในคอลัมน์ "D"
2.Sheet"Form1" Cell "B5" เปลี่ยนสูตรเป็น =VLOOKUP(TX_Entry!F4,M_Office!A:F,4,FALSE)
3.Sheet"Form1" Cell "J5" เปลี่ยนสูตรเป็น =B5

itopindy
Member
Member

Postby itopindy » Wed Jan 18, 2017 3:42 pm

mworawuth wrote:
itopindy wrote:ถ้าต้องการให้ เลขที่ผู้หักเปลี่ยนไป ตามสาขา แก้ไข หรือตั้งค่าตรงไหนหรอครับ ขอบคุณครับ

1.Sheet"M_Office" เพิ่ม "ที่อยู่" ในคอลัมน์ "D"
2.Sheet"Form1" Cell "B5" เปลี่ยนสูตรเป็น =VLOOKUP(TX_Entry!F4,M_Office!A:F,4,FALSE)
3.Sheet"Form1" Cell "J5" เปลี่ยนสูตรเป็น =B5

แก้ไขตามนี้ได้เรียบร้อยแล้วครับ แอบแก้สูตรเพิ่มเติมอีก ถ้าหากให้แสดงลำดับสาขาด้วย ก็เลยแก้ไขสูตร
ให้หน้า Form1 แสดงเลขสาขาด้วย ขอบคุณครับ

itopindy
Member
Member

Postby itopindy » Wed Jan 18, 2017 3:51 pm

ข้อสังเกตุครับ เวลาผมบันทึกมันใช้เวลาค่อนข้างนานมาก ขนาดพึ่งทำไปแค่ 2 ใบ
แล้วเวลาเปิดไฟล์ขึ้นมา ชอบถามหาอะไรสักอย่างให้ Update ตลอดเลยครับ

แปลกๆ ไหมครับ? มีวิธีเช็คหรือแก้ไขยังไงได้บ้าง ขอบคุณครับ

mworawuth
Member
Member

Postby mworawuth » Wed Jan 18, 2017 4:48 pm

itopindy wrote:ข้อสังเกตุครับ เวลาผมบันทึกมันใช้เวลาค่อนข้างนานมาก ขนาดพึ่งทำไปแค่ 2 ใบ
แล้วเวลาเปิดไฟล์ขึ้นมา ชอบถามหาอะไรสักอย่างให้ Update ตลอดเลยครับ

แปลกๆ ไหมครับ? มีวิธีเช็คหรือแก้ไขยังไงได้บ้าง ขอบคุณครับ

วิธีแก้ไข
เมื่อเปิดไฟล์แล้วจะมีข้อความ Continue/Edit Links ให้เลือก Edit Links
จากนั้นคลิก Break Links ทั้งหมดครับ

itopindy
Member
Member

Postby itopindy » Fri Jan 20, 2017 10:15 am

เปิดไฟล์มาแล้ว กด Update เลือก Edit Links แล้ว ขึ้นโชว์ไฟล์มา 2 บรรทัดครับ
แต่ไม่สามารถกด Break Links ได้เลย กดได้แค่ Open Source และ Check Status แต่เมื่อกดแล้วก็ ... เหมือนเดิมครับ

ปรึกษาอีกเรื่องครับ พอดีผมทำการบันทึกข้อมูล มันใช้เวลาค่อนข้างนาน เกิดจากอะไรหรอครับ

mworawuth
Member
Member

Postby mworawuth » Fri Jan 20, 2017 11:27 am

itopindy wrote: พอดีผมทำการบันทึกข้อมูล มันใช้เวลาค่อนข้างนาน เกิดจากอะไรหรอครับ

น่าจะเกิดจาก มีการอ้างข้อมุลในcell จำนวนมาก
แนะนำให้ดาวน์โหลดไฟล์ใหม่ครับ

kamolda42
Member
Member

Postby kamolda42 » Tue Feb 21, 2017 10:30 am

ขอบคุณค่ะ จะลองใช้ดูนะคะ

Return to “Distribution”