:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก ของพนักงาน V.3

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
bank9597
Guru
Guru

โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก ของพนักงาน V.3

Post by bank9597 »

ต่อยอดมาจากเวอร์ชันที่ 2 ในลิงค์นี้ครับ viewtopic.php?f=9&t=3915 สามารถดูวิธีการใช้งานได้ตามลิงค์ดังกล่าวได้เลย

เวอร์ชันนี้ สามารถ Export ฐานข้อมูลเวลารายเดือนออกไปเก็บได้ด้วยครับ

ต้องการกำหนดวันทำงานรายคน ให้ไปที่ชีท Personal ให้เลือกในคอลัมน์ C ดังนี้
- วันอาทิตย์ คือ ทำทุกวัน
- วันเสาร์ คือ ทำงานวันเสาร์ด้วย
- ปกติ คือ ทำงาน จันทร์-ศุกร์

ต้องการกำหนดเวลาออก ไปที่ชีท Temp เซลล์ N1 ใส่เวลาลงไป โดยใส่ค่า =Today+เวลาที่ต้องการ โดยมีตัวอย่างการทำไว้แล้ว
หากไม่ต้องการกำหนดเวลาออก ก็ให้ปล่อยว่างไว้

ต้องการนับเวลามาสาย ให้ไปแก้สูตรในชีท Sup_Report เซลล์ R2 เช่น เวลาสายคือ 08:30:00 ก็ให้แก้ในสูตรใน R2 เป็น

Code: Select all

=IF(E2<=D2+"08:30:00",0,1)
แล้วคัดลอกลงมา

รหัสปลดล๊อคชีท :1234
ข้อแนะนำ : หากนำไปให้พนักงานใช้ ต้องล๊อค Sheet ล๊อค Workbook และซ่อนชีทที่สำคัญๆ เช่น Temp, Sup_report, Personal, Database, AddTime เพื่อความปลอดภัยของข้อมูล[/size]
Attachments
Login-Out.xlsm
(76.51 KiB) Downloaded 1634 times
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก ของพนักงาน V.3

Post by snasui »

:D ขอบคุณครับ
caltex
Member
Member

Re: โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก ของพนักงาน V.3

Post by caltex »

ขอบคุณครับ
sunnychan
Member
Member

Post by sunnychan »

ขอบคุณมากค้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
studio
Member
Member

Post by studio »

ขอบคุณมากค่ะ
bank9597
Guru
Guru

:D ไฟล์ตัวใหม่ครับ สามารถดาวน์โหลดไปใช้ได้เลย

https://docs.google.com/file/d/0B9iccBM ... sp=sharing
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
liveday
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2007

Post by liveday »

เราจะกำหนดวันหยุดของเเต่ละคนได้ไหมครับ ซึ่งวันหยุดจะเป็นวันธรรมดาครับ และวันหยุดแต่ละคนจะไม่ตรงกัน ควรไปแก้ไขส่วนไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ต้องขอกราบขอโทษที่ถามซ้ำนะครับ เพราะคำถามก่อนหน้านี้เป็นเวอร์ชั่นเก่าครับ
talentcreation
Member
Member

Post by talentcreation »

ขอลองเอาตัวนี้ไปใช้นะคะ ขอบคุณค่ะ :thup:
warawut
Member
Member

Post by warawut »

โปรแกรมนี้ดีมากๆ ครับ แต่ผมอยากรบกวนให้ช่วยแก้ไขเรื่อง การลงเวลา หน่อยครับ คือให้ลงเวลาไม่จำกัดครั้งได้ไหม (ปัจจุบันลงเวลาได้ครั้งเดียว มันจะฟ้องว่าลงเวลาเกิน) หรือถ้ามีสูตรแก้ไขยังไงช่วยอธิบายทีครับ ผมใช้ไม่เป็นกรุณาสอนด้วยเถอะครับ email warawut_x@hotmail.com 0879791290 ชื่อเอ๊กซ์ ครับ
bank9597
Guru
Guru

warawut wrote:โปรแกรมนี้ดีมากๆ ครับ แต่ผมอยากรบกวนให้ช่วยแก้ไขเรื่อง การลงเวลา หน่อยครับ คือให้ลงเวลาไม่จำกัดครั้งได้ไหม (ปัจจุบันลงเวลาได้ครั้งเดียว มันจะฟ้องว่าลงเวลาเกิน) หรือถ้ามีสูตรแก้ไขยังไงช่วยอธิบายทีครับ ผมใช้ไม่เป็นกรุณาสอนด้วยเถอะครับ email warawut_x@hotmail.com 0879791290 ชื่อเอ๊กซ์ ครับ
:D ช่วงนี้ผมติดทำระบบครับ ไม่ค่อยได้เข้ามาดูและปรับปรุงโปรแกรมเลย

ตั้งใจว่าจะทำเวอร์ชั่นใหม่ ที่มันตั้งค่าได้มากกว่านี้ เพราะมีคนสนใจอยู่ค่อนข้างมาก

สำหรับการปรับให้สามารถลงเวลาได้หลายครั้ง ต้องเข้าไปแก้โคีดครับ และตั้งปรับสูตรใหม่หลายจุด ดังนั้น ผมจะลองปรับให้ตอนว่างครับ
Forum Rules
bank9597
Guru
Guru

liveday wrote:เราจะกำหนดวันหยุดของเเต่ละคนได้ไหมครับ ซึ่งวันหยุดจะเป็นวันธรรมดาครับ และวันหยุดแต่ละคนจะไม่ตรงกัน ควรไปแก้ไขส่วนไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ต้องขอกราบขอโทษที่ถามซ้ำนะครับ เพราะคำถามก่อนหน้านี้เป็นเวอร์ชั่นเก่าครับ
:D ต้องปรับตารางใหม่ครับ หรือพูดง่ายๆคือ ต้องรื้อใหม่เลย

พอดีว่าผมทำไว้แค่ใช้งานง่ายๆครับ ไม่ได้มีออฟชั่นอะไรมากมาย ในเวอร์ชั่นในอนาคตจะปรับให้ตั้งค่าได้มากกว่านี้ครับ
Forum Rules
prang30
Member
Member

Post by prang30 »

ขอบคุณคะ :D
tleza616
Member
Member

Post by tleza616 »

ขอบพระคุณครับ
42320135
Member
Member

Post by 42320135 »

ขอบพระคุณครับ >>> รบกวนสอบถามหน่อยครับ ถ้าพนักงานมีเยอะ ผมจะสามารถค้นหาได้ยังงัยคับ เพราะว่า ตรงชื่อ มีแต่ให้เลือกอย่างเดียวนะครับ รบกวนช่วยด้วยนะครับ
bank9597
Guru
Guru

42320135 wrote:ขอบพระคุณครับ >>> รบกวนสอบถามหน่อยครับ ถ้าพนักงานมีเยอะ ผมจะสามารถค้นหาได้ยังงัยคับ เพราะว่า ตรงชื่อ มีแต่ให้เลือกอย่างเดียวนะครับ รบกวนช่วยด้วยนะครับ
:D ใน Excel เราต้องทำ Auto Validation ซึ่งจะมีขั้นตอนเยอะครับ แต่ก็สามารถทำได้

ผมแนะนำให้ลองใช้เป็น Access ดูครับ :ard:
viewtopic.php?f=9&t=7399
Forum Rules
pisaranon
Member
Member

Post by pisaranon »

ขอบคุณครับ ยังคงติดตามผลงานครับผม :thup:
jasarayut
Member
Member

Post by jasarayut »

ขอบคุณครับผม :thup:
กรกมล
Member
Member

Post by กรกมล »

แล้วถ้ามีหยุดเสาร์เว้นเสาร์เราจะต้องเพิ่มยังไงค่ะ
Post Reply