:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

เอาสูตรคิดเวลาร้านเน็ตแบบนาฬิกาตั้งเวลามาฝาก...Excel

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
CatEyePantip
Member
Member

เอาสูตรคิดเวลาร้านเน็ตแบบนาฬิกาตั้งเวลามาฝาก...Excel

Post by CatEyePantip »

https://docs.google.com/file/d/0B-cFX3V ... sp=sharing

ใข้งานบน Office 2007 ขึ้นไปจะไม่มีปัญหา
สำหรับ 2003 นั้นนาฬิกาเดินปกติ ... แต่ ฟังก์ชั่น Time ให้เปลี่ยนเป็น Timeserial ครับ
ปัญหาการคิดเงิน...เพิ่มหรือเพิ่มเมนูอื่น...ถามท่าน "คนควน" เจ้าของบอร์ดเลยครับ
Member
Member

Re: เอาสูตรคิดเวลาร้านเน็ตแบบนาฬิกาตั้งเวลามาฝาก...Excel

แต่อย่างนี้ครับท่านคนควน...
บางทีมัน Error บางทีมันก็ไม่ Error มันเป้นเพราะอะไร
เล่นกับเครื่องความเร็วต่ำๆ จะไม่มีปัญหาอะไร...
จะเป็นกับเครื่องความเร็วสูงๆ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: เอาสูตรคิดเวลาร้านเน็ตแบบนาฬิกาตั้งเวลามาฝาก...Excel

Post by snasui »

:D ปัญหาที่เกิด Error ไม่ทราบว่าเกิดตอนไหนบ้างครับ

กรณีที่ให้ User สามารถเลือกชีทอื่น ๆ ได้ก็น่าจะเป็นสาเหตุของการเกิด Error เพราะว่า Code ไม่ได้ระบุ Parent ให้ชัดเจน ผมลองปรับใหม่เป็นตามด้านล่าง ลองทดสอบดูครับว่าเกิด Error อีกหรือไม่ หากมี Error ช่วยจับภาพพร้อม Line ที่เป็นปัญหามาด้วยครับ

Code: Select all

Private Sub Worksheet_Activate()
    Call Worksheet_Calculate
End Sub

Private Sub Worksheet_Calculate()
    Dim n As Integer
    With Sheets("Sheet1")
        For n = 1 To 10
            If .Range("B" & n + 2).Value = "OK" And .Range("D" & n + 2).Value = Empty _
                Then .Range("D" & n + 2).Value = Time()
            If .Range("B" & n + 2).Value = "NO" And .Range("D" & n + 2).Value <> Empty _
                Then .Range("D" & n + 2).Value = Empty
            If .Range("E" & Trim(Str(n + 2))).Value < Time Then
                MsgBox "โต๊ะ " & .Range("A" & n + 2).Value & " หมดเวลา"
                .Range("C" & n + 2).Value = Empty
            End If
        Next n
        Do
            T = Second(Time())
            DoEvents
        Loop While Second(Time()) = T
        .Range("A1").Value = Time()
    End With
End Sub

Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
    Call Worksheet_Calculate
End Sub
Member
Member

ออ...ตอนแรกผมคิดว่าน่าจะเป็นที่การใช้ doEvenst เยอะไปครับ... เพราะมันอาจจะวนลูป...จนมันทำงานเกินระดับ...
เข้าใจแล้วครับ...

Image
Member
Member

ลองดูแล้ว...ครับ...แต่สูตรการใช้ Events มันผิดพลาดถ้าใช้กับเครื่องความเร็วสูงๆ เลยนำสูตรของท่าน "คนควน" มาประยุกต์ "เสถียรกว่า" เยอะครับ...
Attachments
คิดเวลาร้านเน็ต(สมบรูณ์แล้ว).xls
(48 KiB) Downloaded 257 times
ballkoong
Bronze
Bronze

Post by ballkoong »

อยาก เวลา เหมือนในช่อง เวลาเริ่มครับ
sakuraouji
Member
Member

Post by sakuraouji »

ผมพึ่งสมัครใช้นะครับ ลองเข้ามานั่งหาความรู้

คำถามที่สงสัยครับ

ถ้าเราอยากจะแก้การแจ้งเตือนเป็นข้อความแบบอื่นจะต้องแก้ตรงไหนครับ

เราสามารถปรับเวลาให้เป็น 24 ชั่วโมงได้ไหมครับ
Last edited by sakuraouji on Sun May 26, 2013 10:57 am, edited 1 time in total.
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

เปิดไฟล์แล้วกดแป้น Alt+11 Code จะอยู่ใน Module1 หาข้อความที่ต้องการเปลี่ยนได้เลยครับ :)
sakuraouji
Member
Member

มันเป็นภาษามั่วๆครับ อันนี้ทดสอบแก้ดูนะครับ

พบว่า ถ้าแก้แล้ว มันจำไม่คำนวนให้ครับ

ผมแก้คำว่า โต๊ะ เป็น บอส หมดเวลา เป็น มาแล้ว
snasui
Site Admin
Site Admin

:D มันเป็นภาษาที่อ่านไม่ได้เนื่องจากไม่ได้กำหนดให้เป็นไทยเอาไว้ครับ

การเปลี่ยนภาษาให้เข้าที่เมนู Tools > Options > Editor Format > ตรง Font: ให้หาภาษาไทย ยกตัวอย่างเช่น Tahoma (Thai)
sakuraouji
Member
Member

อาจารย์ครับ เราสามารถเปลี่ยนเวลาให้มันเป็น 24 ชั่วโมงได้ไหมครับ

เนื่องจากไม่ถนัดการอ่าน AM กับ PM ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ที่เวลาแสดงเป็น AM/PM เกิดจากการกำหนด Format ซึ่งเราสามารถเปลี่ยนให้เป็น Format ใด ๆ ก็ได้ตามต้องการ

ยกตัวอย่างเช่นหากต้องการให้แสดงเป็นแบบอื่น ๆ ลองตามนี้ครับ
  1. คลิกขวา A1 > Format Cells...
  2. ที่แถบ Number เลือก Time > เลือกรูปแบบเวลาที่ต้องการ > OK
sakuraouji
Member
Member

อาจารย์ครับเจอปัญหาแล้ว

ถ้าผมเปลี่ยนคำว่า บอส หรือ คำว่า หมดเวลา มันจะไม่คำนวนให้ครับ จะเป็นช่องเปล่าๆเลย

และพอ ลบเวลาตรงกี่นาทีออกไปช่องเริ่มเวลาก็ไม่หายไปครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ค่าพวกนั้นเป็นค่าคงที่ เป็นการแสดงขึ้นมาแจ้งกับ User เฉย ๆ ไม่มีผลลอะไรกับการจับเวลาครับ
sakuraouji
Member
Member

ออได้แล้วครับ พึ่งรู้ว่ามันต้องรอซักแปปนึงหลังจากเปิด :rz:
mssan
Member
Member

Post by mssan »

อาจารย์ครับจะใช้งานมากกว่า 10 แถวได้มั้ยครับ ผมต้องการสัก100-200 แถวครับ ต้องไปแก้ตรงไหนครับขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ได้ลองใช้งานตามจำนวนแถวที่ต้องการแล้วยังครับ หากลองแล้วให้แจ้งที่ติดปัญหามาครับ
mssan
Member
Member

ใช้แล้วครับแต่ต้องการจำนวนแถวที่มากกว่า10ต้องการประมาณสัก500แถวครับผมจะเอามาใช้เกี่ยวกับร้านอาบอบนวดครับขอบคุณครับ
mssan
Member
Member

อาจารย์ครับวิธีแก้ไม่จำกัดจำนวนแถวทำยังไงครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แนบไฟล์ตัวอย่างและชี้ให้เห็นว่าปัญหาคืออะไรมาด้วยครับ
Post Reply