:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก พนักงาน (แบบง่าย) แจกฟรี V.2

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
bank9597
Guru
Guru

โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก พนักงาน (แบบง่าย) แจกฟรี V.2

Post by bank9597 »

:D ผมได้ปรับปรุงตัวโปรแกรม หลังจากที่ทดสอบแล้วว่ามีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น นั่นก็คือ พนักงานหมายเลข 6-7 จะแสดงวันหยุดไม่ถูกต้อง นั่นก็คือแสดงแค่วันอาทิตย์วันเดียว
ทั้งนี้เนื่องจากผมยังอิงกับองค์กรเก่าของผม ซึ่งบางคนทำงานวันเสาร์ด้วย มีวันหยุดแค่วันเดียว

อย่างไรก็ดี ในครั้งนี้ผมได้แก้ไขส่วนนั้นเรียบร้อยแล้ว สามารถดาวน์โหลดไฟล์ตัวแก้ไขตัวนี้ไปใช้ได้เลยครับ

สำหรับวิธีการใช้อะไรต่างๆ ผมได้อธิบายไว้แล้วตามกระทู้เก่าตามลิงค์ด้านล่างนี้ครับ

viewtopic.php?f=9&t=3078

สำหรับผู้ใช้ท่านใด เคยใช้ตัวเก่าไปแล้ว ต้องการเปลี่ยนใหม่ก็สามารถคัดลอกข้อมูลจากฐานข้อมูลเดิมมาลงในไฟล์ใหม่ได้เลยครับ

Attachments
LogIn-Out.xlsm
(73.39 KiB) Downloaded 2276 times
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
thanyakarn
Member
Member

Re: โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก พนักงาน (แบบง่าย) แจกฟรี V.2

Post by thanyakarn »

ขอบคุณค่ะอาจารย์

แล้วโปรแกรมนี้ใช้อย่างไรค่ะ เผื่อจะได้นำมาใช้ได้บ้างค่ะ

ต้องใช้กับเครื่องรูดบัตรรึป่าว
bank9597
Guru
Guru

Re: โปรแกรมลงเวลาเข้า - ออก พนักงาน (แบบง่าย) แจกฟรี V.2

thanyakarn wrote:ขอบคุณค่ะอาจารย์

แล้วโปรแกรมนี้ใช้อย่างไรค่ะ เผื่อจะได้นำมาใช้ได้บ้างค่ะ

ต้องใช้กับเครื่องรูดบัตรรึป่าว
สามารถดูวิด๊โอสาธิตการใช้งานได้ครับ ผมโพสต์ไว้ด้านบนสุดครับ

ไม่สามารถใช้การรูดบัตรได้ครับ เว้นแต่จะเอาฐานข้อมูลการรูดบัตรมา แล้วปรับใช้ได้ครับ
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
thanyakarn
Member
Member

Post by thanyakarn »

ขอบคุณค่ะอาจารย์
paewnet
Member
Member

Post by paewnet »

ขอบคุณครับกำลังศึกษา
TANANUN
Member
Member

Post by TANANUN »

ถ้าต้องการกำหนดให้เหลือวันหยุดเพียงวันอาทิตย์วันเดียวทำอย่างไรครับท่านอาจารย์
bank9597
Guru
Guru

TANANUN wrote:ถ้าต้องการกำหนดให้เหลือวันหยุดเพียงวันอาทิตย์วันเดียวทำอย่างไรครับท่านอาจารย์
:D ลองดูตามไฟล์แนบครับ ผมได้ปรับปรุงให้แล้ว

เวอร์ชันนี้ สามารถ Export ฐานข้อมูลเวลารายเดือนออกไปเก็บได้ด้วยครับ

ต้องการกำหนดวันทำงาน ให้ไปที่ชีท Personal ให้เลือกในคอลัมน์ C ดังนี้
- วันอาทิตย์ คือ ทำทุกวัน
- วันเสาร์ คือ ทำงานวันเสาร์ด้วย
- ปกติ คือ ทำงาน จ - ศ

ต้องการกำหนดเวลาออก ไปที่ชีท Temp เซลล์ N1 ใส่เวลาลงไป โดยใส่ค่า =Today+เวลาที่ต้องการ โดยมีตัวอย่างการทำไว้แล้ว
หากไม่กำหนดเวลาออก ก็ให้ปล่อยว่างไว้

ต้องการนับเวลามาสาย ให้ไปแก้สูตรในชีท Sup_Report เซลล์ R2 เช่น เวลาสายคือ 08:30:00 ก็ให้แก้ในสูตรใน R2 เป็น =IF(E2<=D2+"08:30:00",0,1) แล้วคัดลอกลงมา

รหัสปลดล๊อคชีท :1234
ข้อแนะนำ : หากนำไปให้พนักงานใช้ ต้องล๊อค Sheet ล๊อค Workbook และซ่อนชีทที่สำคัญๆ เช่น Temp, Sup_report, Personal, Database, AddTime เพื่อความปลอดภัยของข้อมูล
Attachments
Login-Out.xlsm
(76.51 KiB) Downloaded 536 times
Forum Rules
bank9597
Guru
Guru

:D ไฟล์ตัวใหม่ครับ สามารถดาวน์โหลดไปใช้ได้เลย

https://docs.google.com/file/d/0B9iccBM ... sp=sharing
Forum Rules
Romerainbow
Member
Member

Post by Romerainbow »

ทดลองใช้แล้วค่ะ แต่มันขึ้นว่า Cannot run the macro "LogIn-Out.xlsm'! Check_Time'. The macro may not be available in this workbook or all macrcs may be disabled.
ได้ตั้งค่าตามคำแนะนำติดตั้งปฏิทิน Excel 2010
Window7 32 Bit
ให้เอาไฟล์ MSCAL.OCX ไปวางไว้ใน C:\Windows\System32
ไปที่ Start > Accessories > Command Prompt ใน Command Prompt ให้วาง %systemroot%\System32\regsvr32.exe mscal.ocx แล้ว Enter ตามที่แนะนำแล้วแต่ก็บันทึกเวลาไม่ได้ เกิดจากอะไรค่ะ

(***ไฟล์ที่โหลดมาทำไมมีสัญลักษณ์แจ้งเตือนค่ะ ตามรูปที่แนบ)
Attachments
Untitled.png (10.2 KiB) Viewed 8619 times
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ได้กำหนดค่าการใช้งาน Macro ตามนี้แล้วยังครับ viewtopic.php?f=9&t=2010#p12997
Romerainbow
Member
Member

:thup: เข้าไปตั้งค่าตามที่บอก บันทึกได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากเลยนะค่ะ :cp:
Romerainbow
Member
Member

แล้วถ้าเกิดว่าต้องการ แก้ไขวันที่ และเวลาเข้า ออก ที่เราบันทึกไปแล้ว ต้องทำอย่างไรค่ะ
bank9597
Guru
Guru

Romerainbow wrote:แล้วถ้าเกิดว่าต้องการ แก้ไขวันที่ และเวลาเข้า ออก ที่เราบันทึกไปแล้ว ต้องทำอย่างไรค่ะ
:D ให้เข้าไปในชีทชื่อ Database ครับ แล้วทำการแก้ไขเวลาครับ แต่ผมไม่แนะนำให้แก้ไขครับ อาจจะผิดพลาดได้

หากไม่เห็นชีท Database ก็แสดงว่าผมซ่อนชีทไว้ ให้คุณทำการยกเลิกการซ่อนก่อนครับ รหัส 1234

เมื่อชีท Database แสดงขึ้นมาแล้ว ก็ให้ปลดล็อคชีทก่อนน่ะครับ เพื่อให้สามารถแก้ไขข้อมูลได้ รหัส 1234 เช่นกัน
Forum Rules
gunsanova
Member
Member

Post by gunsanova »

อาจารย์ครับเวอร์ชั่นที่แก้ไขล่าสุดไม่ error แต่ผมไม่สามารถระบุเวลาทำงานกับเวลาสายของพนักงานได้อ่ะครับ
bank9597
Guru
Guru

gunsanova wrote:อาจารย์ครับเวอร์ชั่นที่แก้ไขล่าสุดไม่ error แต่ผมไม่สามารถระบุเวลาทำงานกับเวลาสายของพนักงานได้อ่ะครับ
:D ลองศึกษาตามวิดีโอแนบดูก่อนครับ หากมีปัญหาส่วนไหน แนบไฟล์และถามมาอีกครั้งครับ
Forum Rules
Post Reply