:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ไฟล์สำหรับการ Import ข้อมูลจากหลาย ๆ ไฟล์ V2

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ไฟล์สำหรับการ Import ข้อมูลจากหลาย ๆ ไฟล์ V2

Post by snasui »

:lol: ลองแปลงไฟล์นั้นเป็นตัวอย่างแล้วแนบไฟล์นั้นมาดูกันครับ
suka
Silver
Silver
Excel Ver: 2007,2021

Re: ไฟล์สำหรับการ Import ข้อมูลจากหลาย ๆ ไฟล์ V2

Post by suka »

รบกวนอาจารย์นะคะ
Attachments
บันทึกการทำงานพนักงานรายวัน.zip
(183.6 KiB) Downloaded 334 times
ADO_ImpCloseFile_V2.xls
(39.5 KiB) Downloaded 229 times
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ในเครื่องผมสามารถดึงได้เป็นปกติตามผลลัพธ์ในไฟล์แนบครับ
Attachments
ADO_ImpCloseFile_V2.xls
(90.5 KiB) Downloaded 280 times
suka
Silver
Silver
Excel Ver: 2007,2021

Post by suka »

เครื่องของอาจารย์ดึงข้อมูลได้ครบเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์
sings
Member
Member

Post by sings »

suka wrote:อาจารย์คะ เปลี่ยน Path เป็น D:\PS แล้วลองดูไม่ได้ยัง Error ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
viewtopic.php?f=9&t=3228
อาจาร์ยครับผมมีปัญหา เหมือนกับ โพสต์ อันนี้ เลย ผมได้แก้ ใน โปรแกรมที่โหลดมาแค่ เปลี่ยน ไดร์ E เป็น D ชื่อที่โฟร์เดอร์ ก็เป็นเหมือนกับ ใน โปรแกรม คือ D:\Test นีขนาดผมก็อปปี๊ Address มาจากเส้นทาง มาวางใน โปรแกรมยัง ขึ้นความผิดพลาดแบบตัวอย่างข้างบนน่ะครับ มาโคร ผมก้ปรับ เป็น เลเวต่ำ สุดแล้วครับ (จริงๆ ไม่ได้ปรับแต่ผมเปิดเข้าไปดูมันก็ต่ำสุดอยู่แล้วน่ะครับ)

ถามหน่อยครับ ตอนที่อาจาร์ยดึงข้อมูลให้ เธอ บนเครื่องของอาจาร์ย เป็น excel 2007 หรือป่าวครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

sings wrote:ถามหน่อยครับ ตอนที่อาจาร์ยดึงข้อมูลให้ เธอ บนเครื่องของอาจาร์ย เป็น excel 2007 หรือป่าวครับ
:D ผมทดสอบกับ 2003 แล้วไม่พบปัญหาใดดังที่ยกมาด้านล่างครับ
snasui wrote: :D ผมทดสอบด้วย Excel 2003 เรียบร้อยแล้วครับ พบว่าไม่ติดปัญหาใด

ลองตรวจสอบตามนี้ครับ
  1. เปิดไฟล์ Excel ว่าง ๆ ขึ้นมา 1 ไฟล์
  2. กดแป้น Alt+F11 เพื่อเข้าไปยัง VBE
  3. เข้าเมนู Tools > Reference > ตรวจสอบค่าในกรอบสี่เหลี่ยมตามภาพด้านล่างว่ามีหรือไม่หรือขาดรายการใด
ให้ตรวจสอบว่ามีหรือไม่มี โดยไม่คำนึงว่ามีเครื่องหมายถูกอยู่ข้างหน้าหรือไม่ รายการอาจจะอยู่ด้านล่าง ๆ โดยไม่ได้จัดเรียง หากขาดรายการใดช่วยแจ้งมาด้วยครับ
bird_jeera
Member
Member

Post by bird_jeera »

ขอถามอาจารย์ครับ ไฟล์ดังกล่าวสามารถ import ข้อมูลได้เพียง 255 คอลัมน์เองครับ ผมต้องการ import ข้อมูลจากชีท 400 คอลัมน์ต้องทำอย่างไรครับ ขอรบกวนด้วยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไฟล์นั้นผมไม่ได้เขียนให้จำกัดคอลัมน์ในการดึงข้อมูล หากมีปัญหาว่าดึงมาได้ไม่หมดตามที่ต้องการคงต้องเขียนไฟล์ไฟล์มาเองด้วยวิธีการอื่น ติดตรงไหนสามารถนำมาถามกันได้ที่ฟอรัมในหมวดถามตอบครับ
bank9597
Guru
Guru

Post by bank9597 »

กำหนด Path อย่างเดียวเท่านั้น ส่วนในนั้นจะมีกี่ไฟล์ แต่ละไฟล์มีกี่ชีทก็สามารถรวมข้อมูลมาได้หมดครับ
ทดสอบแล้ว สามารถดึงข้อมูลได้แค่ไฟล์เดียวครับ

ไฟล์ที่มีรูปแบบอื่น ที่ไม่ใช่แบบ database จะดึงข้อมูลมาไม่ครบถ้วนครับ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แนบไฟล์ตัวอย่างทีดึงแล้วมีปัญหามาด้วยจะได้ช่วยทดสอบได้ครับ
bank9597
Guru
Guru

Post by bank9597 »

snasui wrote::D แนบไฟล์ตัวอย่างทีดึงแล้วมีปัญหามาด้วยจะได้ช่วยทดสอบได้ครับ
1 ในโฟลเดอร์ "สั่งซื้อ" มีหลายไฟล์ครับ แต่มันจะดึงข้อมูลมาได้แค่ไฟล์แรกเท่านั้นครับ

2 ไฟล์แนบ จะเป็นตัวอย่างการดึงข้อมูล แสดงให้เห็นว่าข้อมูลที่ดึงมาไม่ครบครับ
Attachments
ADO_ImpCloseFile_V2.xlsm
(25.82 KiB) Downloaded 168 times
บ. ฟอสร็อค.xlsx
(27.8 KiB) Downloaded 164 times
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ปกติการรวมข้อมูลลักษณะนี้ควรใช้กับฐานข้อมูล ผมได้ตอบไว้แล้วใน Version 1 ตามที่ยกมาด้านล่าง
tahc wrote:ไฟล์ที่จะไปดึงข้อมูลจะต้องมีโครงสร้าง หรือรูปแบบของตาราง อย่างไรครับ?
snasui wrote: :D ปกติควรเป็น Database หรือฐานข้อมูลครับ แต่สามารถลองกับข้อมูลที่ไม่มีโครงสร้างได้ตามสะดวก ได้ผลอย่างไรช่วยแจ้งด้วยครับ
Nu_gig
Member
Member

Post by Nu_gig »

ลองโหลดไฟล์ไปใช้นะคะ ได้ผลเป็นที่หน้าพอใจมากเลยคะ ต้องขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้

แต่มีข้อผิดพลาดอยู่อย่างหนึ่ง อย่างจะรบกวนถามอาจารย์ คือ ข้อมูลใน A1 ของไฟล์ที่ดึงมาหายคะ มีวิธีแก้ไขแนะนำไหมคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D
Nu_gig wrote:อย่างจะรบกวนถามอาจารย์ คือ ข้อมูลใน A1 ของไฟล์ที่ดึงมาหายคะ มีวิธีแก้ไขแนะนำไหมคะ
:D ไฟล์แรกจะถือว่าไฟล์ต้นแหล่งมีหัวคอลัมน์เสมอ สำหรับการดึงข้อมูลจากไฟล์ที่ไม่มีหัวคอลัมน์ผมได้แนบไฟล์เพิ่มให้แล้ว สามารถดาวน์โหลดได้ที่โพสต์แรกของกระทู้นี้ครับ
noph
Member
Member
Excel Ver: 2013

Post by noph »

รบกวนอาจารย์ เซฟไฟล์ ADO_ImpCloseFile_NoHeader.xlsm เป็น version 2003 ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D รบกวนหาเพื่อนหรือเครื่องที่ใช้ Version 2007 ขึ้นไปแล้ว Save กลับมาเป็น 2003 หรือหากสมาชิกท่านใดจะกรุณาก็สามารถโพสต์ไว้ที่นี่ได้

ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้ 2003 และหากเจอปัญหาการใช้ไฟล์ที่ผมแจกเป็น Version 2007 แล้วไปแปลงเป็น 2003 โปรดทราบด้วยว่าต้องแก้ปัญหากันเอง

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ
noph
Member
Member
Excel Ver: 2013

Post by noph »

ทำตามที่ อาจารย์ แนะนำแล้ว ใช้ได้ผลดี ขอบคุณครับ
ajsudkedt
Gold
Gold
Excel Ver: 2019

Post by ajsudkedt »

คือผมสงสัยว่า เวลารวมหลาย ๆ ไฟล์เสร็จแล้ว ทำไมถึงมีแถวข้อมูลซ้ำครับ
แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่เพราะผมใช้เมนู "เอารายการที่ซ้ำออก" เพียงแต่สงสัยและอยากรู้สาเหตุนะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไฟล์นั้นจะไม่รวมข้อมูลเดิมเข้ามาซ้ำ จะวน Loop ไปทุกไฟล์ ทุกชีท หากข้อมูลซ้ำก็จะเกิดการซ้ำได้ ลองแนบไฟล์ข้อมูลที่พบว่าซ้ำมาดูครับ
ajsudkedt
Gold
Gold
Excel Ver: 2019

Post by ajsudkedt »

ตามที่แนบครับ
Attachments
error.xlsx
(174.92 KiB) Downloaded 149 times
Post Reply