:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
yukyue
Member
Member

Re: โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

Post by yukyue »

thank
janthip
Member
Member

Post by janthip »

ขอสูตรexcelอย่างละเอียด เพื่อจะดึงข้อมูล ที่อยู่ของพนักงานให้ไปโชว์ที่ หนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่ายด้วยคะ
mworawuth
Member
Member

Post by mworawuth »

janthip wrote:ขอสูตรexcelอย่างละเอียด เพื่อจะดึงข้อมูล ที่อยู่ของพนักงานให้ไปโชว์ที่ หนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่ายด้วยคะ
การออกหนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่าย ในโปรแกรมใช้ข้อมูลจาก Sheet"CompanyProfile" บรรทัดที่ 90 (Cell"B90"= รหัสพนักงาน)

ถ้าต้องการกรอกที่อยู่ของพนักงาน จะต้องเพิ่มฟิลด์ข้อมูลที่อยู่พนักงาน ที่ Sheet"Employee"ต่อท้ายคอลัมน์สุดท้าย
และที่ Sheet"WhTax" อ้างอิงข้อมูลรหัสพนักงาน(Vlookup) ที่ Sheet"CompanyProfile" Cell "B90" ครับ
janthip
Member
Member

เพิ่มข้อมูล ที่อยู่พนักงานแล้วคะ. แต่เขียนสูตรไม่เป็นคะ. ได้แค่สูตรง่ายๆคะ
mworawuth
Member
Member

ถ้าต้องการกรอกที่อยู่ของพนักงาน จะต้องเพิ่มฟิลด์ข้อมูลที่อยู่พนักงาน ที่ Sheet"Employee"ต่อท้ายคอลัมน์สุดท้าย
และที่ Sheet"WhTax" อ้างอิงข้อมูลรหัสพนักงาน(Vlookup) ที่ Sheet"CompanyProfile" Cell "B90" ครับ

Sheet"WhTax" Cell"B8"
=VLOOKUP(CompanyProfile!$B$90,Employee!$A:$Z,23,FALSE)
Sheet"WhTax" Cell"J8"
=B8
janthip
Member
Member

ทำได้แล้วคะ. ขอบพระคุณอย่างยิ่ง. นอกจากจะมีโปรแกรมฟรีให้แล้ว.ยังมีคำแนะนำดีๆให้อีก
phomewon
Member
Member

Post by phomewon »

ใน Control Sheet เลือกข้อ 1.W-Tax Calculation หรือข้อ 2. Cumulative Year to Date จะใช้เวลานานในการคำนวณหรือ process
ใช้ Payroll_ABC_2560_01_V2007.xlsm และ Excel 2016
ต้องแก้ไขอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ผมทดสอบแล้วไม่พบว่าช้ามากครับ

ที่พบว่าช้านั้นใช้เวลานานแค่ไหนช่วยแจ่งมาด้วยครับ
janthip
Member
Member

กรณีรันโปรแกรมช้าเจอคะ. คือเขาไปลงในเรื่องออฟฟิศ. โปรแกรมจะประมวลผลช้าจนต้องยกเลิกไปเลย. แต่เอามาลงเครื่องที่บ้านโปรแกรมทำงานได้ปกติ. ไม่แน่ใจว่าเครื่องที่ออฟฟิศลงโปรแกรม express ด้วยรึเปล่า
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D กรณี Run แล้วช้าให้ปิดไฟล์อื่นไปก่อนเหลือไว้เฉพาะไฟล์นี้ไฟล์เดียวแล้วลอง Run ดูใหม่ว่ายังช้าอีกหรือไม่ครับ
surusvdee
Member
Member

Post by surusvdee »

ขอบคุณมากค่ะ
phomewon
Member
Member

เวลาที่ช้ามีตั้งแต่ประมาณ 5 นาที ถึงครึ่งชั่วโมงครับ จะลองเปิดไฟล์เดียวแล้วรันดูครับ
phomewon
Member
Member

ถ้าเปิด file เดียว Run เร็วครับ ขอบคุณมากครับคุณ snasui
amornthip
Member
Member

Post by amornthip »

ติดปัญหาตรง preview Pay Slip และ Preview W-Tax เวลากดPreview ทั้งสองรายการจะมีข้อความขึ้นมาว่า
Run-time error ‘1004’:
Method ‘Range’ of object’_Global’ failed
จะต้องแก้ไขอย่างไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
preletia
Member
Member

Post by preletia »

Thank you
phomewon
Member
Member

Preview ภงด.1 แล้ว ตรงต่อจาก ใบต่อ ไม่ขึ้น ภงด.1 แต่ขึ้นเป็น À§´.1 และในช่อง มีสามีภรรยาหรือไม่ของพนักงานแต่ละคน font ผืดอ่านไม่ออก ÁÕ และ äÁèÁÕ ต้องแก้ไขตรงไหนครับ ขอบคุณมากครับ
mworawuth
Member
Member

phomewon wrote: Thu Feb 01, 2018 12:00 pm Preview ภงด.1 แล้ว ตรงต่อจาก ใบต่อ ไม่ขึ้น ภงด.1 แต่ขึ้นเป็น À§´.1 และในช่อง มีสามีภรรยาหรือไม่ของพนักงานแต่ละคน font ผืดอ่านไม่ออก ÁÕ และ äÁèÁÕ ต้องแก้ไขตรงไหนครับ ขอบคุณมากครับ
โปรแกรมจะคัดลอก หัวรายงาน และ รูปแบบรายงาน (ขนาดตัวอักษร สี ตัวหนา ตัวเอียง เส้นบรรทัด ฯลฯ) จาก Sheet"CompanyProfile" บรรทัดที่ 62-70 (หัวรายงาน) บรรทัดที่ 71-73 (ตัวรายงาน) และบรรทัดที่ 77-82 (ท้ายรายงาน) ไปไว้ที่ Sheet"Tax01"
ดังนั้น ถ้าอ่านไม่ออก ต้องกำหนดรูปแบบ ตัวอักษร ที่บรรทัดดังกล่าวครับ
mworawuth
Member
Member

amornthip wrote: Tue Jan 30, 2018 3:43 pm ติดปัญหาตรง preview Pay Slip และ Preview W-Tax เวลากดPreview ทั้งสองรายการจะมีข้อความขึ้นมาว่า
Run-time error ‘1004’:
Method ‘Range’ of object’_Global’ failed
จะต้องแก้ไขอย่างไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
การประมวลผลโปรแกรม Preview Pay Slip และ Preview W-Tax จะใช้ข้อมูลจาก Sheet"TempData" และ Sheet"YearToDate"
คาดว่าจะเกิดจาก Sheet"YearToDate" ไม่มีข้อมูลของพนักงาน เพราะ ไม่ได้กดปุ่ม [3.Cumulative YearToDate] ครับ
phomewon
Member
Member

mworawuth wrote: Thu Feb 01, 2018 3:09 pm
phomewon wrote: Thu Feb 01, 2018 12:00 pm Preview ภงด.1 แล้ว ตรงต่อจาก ใบต่อ ไม่ขึ้น ภงด.1 แต่ขึ้นเป็น À§´.1 และในช่อง มีสามีภรรยาหรือไม่ของพนักงานแต่ละคน font ผืดอ่านไม่ออก ÁÕ และ äÁèÁÕ ต้องแก้ไขตรงไหนครับ ขอบคุณมากครับ
โปรแกรมจะคัดลอก หัวรายงาน และ รูปแบบรายงาน (ขนาดตัวอักษร สี ตัวหนา ตัวเอียง เส้นบรรทัด ฯลฯ) จาก Sheet"CompanyProfile" บรรทัดที่ 62-70 (หัวรายงาน) บรรทัดที่ 71-73 (ตัวรายงาน) และบรรทัดที่ 77-82 (ท้ายรายงาน) ไปไว้ที่ Sheet"Tax01"
ดังนั้น ถ้าอ่านไม่ออก ต้องกำหนดรูปแบบ ตัวอักษร ที่บรรทัดดังกล่าวครับ
ขอบคุณมากครับ ดูใน B64 ก็เป็น ภงด.1 ถูกต้องครับ ต้องกำหนดรูปแบบตัวอักษร (Font) อย่างไรครับ เพราะผมลองเปลี่ยนตัวอักษรเป็นอะไรก็ตามเช่น กขค หรือ ABC แต่ก็ออกมาเป็น À§´.1 เหมือนเดิมครับ
mworawuth
Member
Member

phomewon wrote: Fri Feb 02, 2018 2:18 pm
mworawuth wrote: Thu Feb 01, 2018 3:09 pm
ขอบคุณมากครับ ดูใน B64 ก็เป็น ภงด.1 ถูกต้องครับ ต้องกำหนดรูปแบบตัวอักษร (Font) อย่างไรครับ เพราะผมลองเปลี่ยนตัวอักษรเป็นอะไรก็ตามเช่น กขค หรือ ABC แต่ก็ออกมาเป็น À§´.1 เหมือนเดิมครับ
ใช้ Font "Tahoma" ครับ
ในโปรแกรม Preview ภงด.1 และ ภงด.1ก
ขณะเริ่มประมวลผล โปรแกรมจะบันทึก คำว่า "ภงด.1" หรือ "ภงด.1ก" ที่ Sheet"Tax01" cell "B3"
ลองไปดู Source Code ที่ Module2 คำว่า "ภงด.1" หรือ "ภงด.1ก" ยังคงเดิมหรือไม่ครับ
Post Reply