:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
mworawuth
Member
Member

Re: โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

Post by mworawuth »

itopindy wrote: อยากให้แนะนำเกี่ยวกับการปริ้นสลิปครับ เราสามารถตั้งค่าหน้ากระดาษได้ไหมครับ
พอดีที่บริษัทฯ ใช้กระดาษต่อเนื่อง ครับ
ตั้งค่าหน้ากระดาษแบบต่อเนื่องได้ตามประสงค์ครับ
ถ้าใช้กระดาษต่อเนื่องก็ต้อง เลือกเครื่องพิมพ์ที่เหมาะสมสามารถพิมพ์ได้
การเลือกกระดาษต่อเนื่องก็จะปรากฎให้เลือกได้ครับ
itopindy
Member
Member

Post by itopindy »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ งงๆ กับการเพิ่มพนักงาน
หน้าต่างของ Temp Data เวลาเพิ่มพนักงานแล้ว สูตรคำนวณมันไม่ตามมาอะครับ มีวิธีแก้ไขยังไง

ขอบคุณครับ
itopindy
Member
Member

itopindy wrote:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ งงๆ กับการเพิ่มพนักงาน
หน้าต่างของ Temp Data เวลาเพิ่มพนักงานแล้ว สูตรคำนวณมันไม่ตามมาอะครับ มีวิธีแก้ไขยังไง

ขอบคุณครับ
ภาษีหัก ณ ที่จ่าย แก้ไขได้ตรงไหนหรอครับ
eammisung
Member
Member

Post by eammisung »

สวัสดีค่ะ เอาไฟล์เดิมมา save as บริษัทใหม่ แก้ไขข้อมูลให้เป็นของบริษัทใหม่ แต่เมื่อกดปุ่ม control sheet ตั้งแต่ขั้นแรก เกิด error "run time error 9" ไม่ทราบคืออะไร และจะแก้ไขอย่างไร ถ้ายังไงรบกวนขอ e-mail ด้วยค่ะ เนื่องจากข้อมูลเก่าหายค่ะ จะส่งไฟล์ให้ดูค่ะ

ขอบคุณค่ะ eammisung
mworawuth
Member
Member

itopindy wrote:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ งงๆ กับการเพิ่มพนักงาน

ขอบคุณครับ
ขอแนะนำให้อ่าน วิธีการใช้งานโปรแกรม ใน Sheet"Help" ครับ
itopindy
Member
Member

mworawuth wrote:

ขอบคุณครับ
ขอแนะนำให้อ่าน วิธีการใช้งานโปรแกรม ใน Sheet"Help" ครับ
พอดีอ่านแล้วครับ แต่หาทางแก้ไม่ได้
บางคนเงินเดือน 20000 ยอดเงินหักขึ้น บางคนไม่ขึ้นครับ แล้วถ้าจะไม่หักเลย ลบสูตรทิ้งไปหรือแก้ได้ตรงไหนครับ
nithitkaen
Member
Member

Post by nithitkaen »

Thank you
mrmcom
Member
Member

Post by mrmcom »

ขอทดสอบครับ
kpnate
Member
Member

Post by kpnate »

ขอบคุณนะคะ
tortonlive
Member
Member

Post by tortonlive »

ขอบคุณครัยบ
lamboghini1994
Member
Member

Post by lamboghini1994 »

สุดๆเลยครับ
pieyplam
Member
Member

Post by pieyplam »

โหลดโปรแกรมเงินเดือน excell ฟรีไม่ได้ค่ะ รบกวนส่งให้ทางเมลล์ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆ ค่ะ

piyarat29092518@gmail.com

:D :D :D
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ไม่มีบริการส่งทางเมลครับ
phongtorn
Member
Member

Post by phongtorn »

ขอสอบถามครับในปี 2560 จะทำการปรับภาษีใหม่ต้องไปแก้ที่ไหนครับ
ขอบคุณครับ
mworawuth
Member
Member

phongtorn wrote:ขอสอบถามครับในปี 2560 จะทำการปรับภาษีใหม่ต้องไปแก้ที่ไหนครับ
ต้นปีใหม่ 2560 ผมจะแก้ไข/ปรับภาษีใหม่ในโปรแกรมให้ครับ และจะ Upload ลงในกระทู้นี้ครับ เพื่อเพื่อนสมาชิกจะได้นำไปใช้งานต่อไป
ส่วนการปรับภาษีใหม่ด้วยตัวเองนั้น ผมคิดว่าค่อนข้างจะยุ่งยากและซับซ้อน จึงขอให้ดาวน์โหลดใหม่ครับ
phongtorn
Member
Member

Post by phongtorn »

mworawuth
ขอบคุณมากครับ
soracha
Member
Member

Post by soracha »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้โหลดโปรแกรมมาแล้ว กำลังศึกษาข้อมูลในชีต help และไล่อ่านจนถึงหน้า 24 นี่แล้ว ถ้าติดปัญหาอะไรจะมาสอบถามนะครับ
soracha
Member
Member

phongtorn wrote:ขอสอบถามครับในปี 2560 จะทำการปรับภาษีใหม่ต้องไปแก้ที่ไหนครับ
ต้นปีใหม่ 2560 ผมจะแก้ไข/ปรับภาษีใหม่ในโปรแกรมให้ครับ และจะ Upload ลงในกระทู้นี้ครับ เพื่อเพื่อนสมาชิกจะได้นำไปใช้งานต่อไป
ส่วนการปรับภาษีใหม่ด้วยตัวเองนั้น ผมคิดว่าค่อนข้างจะยุ่งยากและซับซ้อน จึงขอให้ดาวน์โหลดใหม่ครับ
ทำปิดเงินเดือนสิ้นปี 2559 เรียบร้อย เพิ่งมาโหลดโปรแกรมเดือนนี้ แต่คนน้อยเลยนั่งคีย์ข้อมูลใหม่แต่เดือนมกราคม-ธันวาคม เลย รายงานต่างๆ และสลิปออกมาดูดีมาก ยังไงรอตัวอัพเดทปี 2560 ครับ

P.S. เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะเพิ่มช่อง รายการหักอื่นๆ ที่สามารถแก้ไขได้อีกซัก 1-2 ช่องในตารางหลัก พอดีตอนนี้เอาไปช่อง Z, AA - AD ตามคำแนะนำ แต่พอพิมพ์รายงานออกมามันจะอยู่แยกๆกัน แต่ตอนออกสลิปอะไรไม่มีปัญหา มีแค่ตอนออกรายงาน ที่มันดูแยกออกจากตามรางหลัก แต่ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ :D :D
mworawuth
Member
Member

soracha wrote: ถ้าจะเพิ่มช่อง รายการหักอื่นๆ ที่สามารถแก้ไขได้อีกซัก 1-2 ช่องในตารางหลัก
เพิ่มไม่ได้ครับ แต่ช่องรวมรายการหัก สามารถแก้ไขนำไปใช้ข้อมูลอื่นได้ครับ ดังนั้นช่อง"รับสุทธิ" ก็ต้องแก้ไขสูตรให้ถูกต้องด้วยครับ
ส่วนของรายงาน คงต้องประยุกต์ใช้เองตามต้องการครับ
soracha
Member
Member

soracha wrote: ถ้าจะเพิ่มช่อง รายการหักอื่นๆ ที่สามารถแก้ไขได้อีกซัก 1-2 ช่องในตารางหลัก
เพิ่มไม่ได้ครับ แต่ช่องรวมรายการหัก สามารถแก้ไขนำไปใช้ข้อมูลอื่นได้ครับ ดังนั้นช่อง"รับสุทธิ" ก็ต้องแก้ไขสูตรให้ถูกต้องด้วยครับ
ส่วนของรายงาน คงต้องประยุกต์ใช้เองตามต้องการครับ
ครับไม่เป็นไร งั้นใช้แบบนี้ไป แค่นี้ก็ดีมากมายกว่าซื้อโปรแกรมแพงๆ เยอะมาก แถมเอามาประยุกต์ใช้งานเองได้ ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ

ยังไงรอตัวอัพเดท ปี 2560 ครับ

1. ถามเพิ่มเติมอีกอย่างครับ เพิ่งเจอเลย คือ ถ้าเราทำเงินเดือนผ่านไปแล้ว สมมติเดือนธันวาคม แล้วต้องการกลับมาเรียกดูข้อมูลของเดือนเมษายน เพื่อปริ้นส์สลิปหรือรายงานย้อนหลังทำได้ยังไงครับ หรือทำได้แค่พอจบเดือนเซฟเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็นชื่อเดือน-ปีนั้นๆ พอต้องการข้อมูลย้อนหลังก็เรียกดูเป็นไฟล์ๆ ไปใช่ไหมครับ หรือทำอย่างไร
Post Reply