:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
Krittima
Member
Member

Re: โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

Post by Krittima »

mworawuth wrote:
Krittima wrote:อยากเพิ่ม รายการหักเงิน ต้องทำอย่างไรบ้างคะ
-เพิ่มได้ที่คอลัมน์ U,V,W....AD โดยแก้ไขผลรวมให้ถูกต้องในคอลัมน์ R (รายการหักอื่นๆ) ที่ Sheet"SheetData"
(แต่ไม่สะสมยอดรวมใน Sheet"YearToDate")
-Sheet"Payslip" ให้อ้างอิงข้อมูล ที่ Sheet"CompanyProfile" ข้อมูลจะอยู่บรรทัดที่ 88-89 ครับ
เราเพิ่มโดยแทรกเข้าไปเลย หรือว่าต้องไปทำที่คอลัมน์ U,V แล้ว ทำรวมยอดในคอลัมน์ R คะ พอดีอยากให้มียอดหัก โชว์ในสลิปเงินเดือนด้วยอะคะ

ส่วนไม่สะสมยอดรวม ยังไงก็ไม่สามารถทำได้หรือเปล่าคะ หรือสามารถเขียนเพิ่มได้ไหมคะ
mworawuth
Member
Member

Post by mworawuth »

Krittima wrote:
Krittima wrote:อยากเพิ่ม รายการหักเงิน ต้องทำอย่างไรบ้างคะ
-เพิ่มได้ที่คอลัมน์ U,V,W....AD โดยแก้ไขผลรวมให้ถูกต้องในคอลัมน์ R (รายการหักอื่นๆ) ที่ Sheet"SheetData"
(แต่ไม่สะสมยอดรวมใน Sheet"YearToDate")
-Sheet"Payslip" ให้อ้างอิงข้อมูล ที่ Sheet"CompanyProfile" ข้อมูลจะอยู่บรรทัดที่ 88-89 ครับ
Q1:เราเพิ่มโดยแทรกเข้าไปเลย หรือว่าต้องไปทำที่คอลัมน์ U,V แล้ว ทำรวมยอดในคอลัมน์ R คะ พอดีอยากให้มียอดหัก โชว์ในสลิปเงินเดือนด้วยอะคะ

Q2:ส่วนไม่สะสมยอดรวม ยังไงก็ไม่สามารถทำได้หรือเปล่าคะ หรือสามารถเขียนเพิ่มได้ไหมคะ
A1:เพิ่มโดยทำที่คอลัมน์ U,V ห้ามแทรกคอลัมน์ครับ(คอลัมน์ AE:AG ใช้ในการคำนวณ)
A2:ไม่สะสมยอดรวมในคอลัมน์ U,V ในSheet"YearToDate" ครับ
Krittima
Member
Member

Post by Krittima »

mworawuth wrote: -เพิ่มได้ที่คอลัมน์ U,V,W....AD โดยแก้ไขผลรวมให้ถูกต้องในคอลัมน์ R (รายการหักอื่นๆ) ที่ Sheet"SheetData"
Q1:เราเพิ่มโดยแทรกเข้าไปเลย หรือว่าต้องไปทำที่คอลัมน์ U,V แล้ว ทำรวมยอดในคอลัมน์ R คะ พอดีอยากให้มียอดหัก โชว์ในสลิปเงินเดือนด้วยอะคะ

Q2:ส่วนไม่สะสมยอดรวม ยังไงก็ไม่สามารถทำได้หรือเปล่าคะ หรือสามารถเขียนเพิ่มได้ไหมคะ
A1:เพิ่มโดยทำที่คอลัมน์ U,V ห้ามแทรกคอลัมน์ครับ(คอลัมน์ AE:AG ใช้ในการคำนวณ)
A2:ไม่สะสมยอดรวมในคอลัมน์ U,V ในSheet"YearToDate" ครับ
รับเขียนเพิ่ม ในการสะสมยอด YearToDate ไหมคะ

ขอบคุณสำหรับโปรแกรม และคำตอบทุกคำตอบคะ
mworawuth
Member
Member

รับเขียนเพิ่ม ในการสะสมยอด YearToDate ไหมคะ
ไม่รับครับ แต่ที่อธิบายไว้ข้างต้น น่าจะแก้ปัญหาได้แล้วครับ
natrada.oat
Member
Member

Post by natrada.oat »

ขอบคุณค่ะ
mulriver
Member
Member

Post by mulriver »

ขอบคุณมากครับ
watkosit
Member
Member

Post by watkosit »

:thup: ขอบคุณครับ
pasin.r
Member
Member

Post by pasin.r »

ขอบคุณครับ
kanokpol99
Member
Member

Post by kanokpol99 »

ขอบคุณคับ
nananateeb
Member
Member

Post by nananateeb »

ขอบคุณมากครับ
minmin
Member
Member

Post by minmin »

ขอบคุณครับ
sakurasung
Member
Member

Post by sakurasung »

เวลาที่ใส่ข้อมูลเงินเดือนจนครบถ้วนแล้ว ใช้คำสั่งให้ประมวลผลภาษี หรือว่ารวมยอดไปรวมในแต่ละเดือน เหมือนโปรแกรมมันประมวลผลช้ามากเลยคะ ลืมบอกบอกไปว่าใช้ EXCEL 2010คะ
mworawuth
Member
Member

sakurasung wrote:เวลาที่ใส่ข้อมูลเงินเดือนจนครบถ้วนแล้ว ใช้คำสั่งให้ประมวลผลภาษี หรือว่ารวมยอดไปรวมในแต่ละเดือน เหมือนโปรแกรมมันประมวลผลช้ามากเลยคะ ลืมบอกบอกไปว่าใช้ EXCEL 2010คะ
-ใช้ EXCEL 2010 ควรดาวน์โหลด V2007 ครับ
-ผมลองดาวน์โหลดโปรแกรมและใช้ไฟล์ตัวอย่างประมวลผลภาษีแล้ว โปรแกรมก็ทำงานปกติไม่ได้ช้ามากครับ
-ให้ดาวน์โหลดโปรแกรมใหม่แทนอันเดิม แล้วใส่ข้อมูลเงินเดือนอีกครั้งครับ
janthip
Member
Member

Post by janthip »

ทดลองใช้แล้ว ไม่ทราบว่ากระดาษปริ้นสลิปเงินเดือนใช้แบบไหนได้บ้าง
mworawuth
Member
Member

janthip wrote:ทดลองใช้แล้ว ไม่ทราบว่ากระดาษปริ้นสลิปเงินเดือนใช้แบบไหนได้บ้าง
ใช้ได้ทั้งกระดาษ A4 หรือกระดาษต่อเนื่อง ขนาด 9" X 5.5"
ลองค้นหาใน Google "ฟอร์มค่าแรงพนักงานในบริษัท ใส่กระดาษ คาร์บอน"
dekherb
Member
Member

Post by dekherb »

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถาม ค่าประกันสังคมที่มีการกำหนดเพดานใหม่ ในปีนี้ ไม่ทราบว่าเราจะเข้าไปแก้ไขค่าที่ไหนได้คะ
mworawuth
Member
Member

dekherb wrote:สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถาม ค่าประกันสังคมที่มีการกำหนดเพดานใหม่ ในปีนี้ ไม่ทราบว่าเราจะเข้าไปแก้ไขค่าที่ไหนได้คะ
ปัจจุบัน (8 มกราคม 2561) สำนักงานประกันสังคมยังไม่มีการปรับค่าประกันสังคม ยังคงใช้อัตราเดิมอยู่ครับ
แต่ถ้าจะแก้ไขสูตรค่าประกันสังคม ให้ไปที่ Sheet"SheetData"Cell "P6" แล้ว Copy ลงมาครับ
=TRUNC(IF(AE6=0,0,IF(AE6<=1650,1650,IF(AE6>=15000,15000,AE6)))*SFRate+0.5)
จำนวนเงิน 1650 บาท คือฐานเงินได้ต่ำสุด
จำนวนเงิน 15000 บาท คือฐานเงินได้สูงสุด
paweenap55555
Member
Member

Post by paweenap55555 »

โหลดไม่ได้ค่ะ
รบกวนส่งที่ email : paweenap55555@gmail.com
ขอบคุณมากค่ะ
dekherb
Member
Member

Post by dekherb »

dekherb wrote:สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถาม ค่าประกันสังคมที่มีการกำหนดเพดานใหม่ ในปีนี้ ไม่ทราบว่าเราจะเข้าไปแก้ไขค่าที่ไหนได้คะ
ปัจจุบัน (8 มกราคม 2561) สำนักงานประกันสังคมยังไม่มีการปรับค่าประกันสังคม ยังคงใช้อัตราเดิมอยู่ครับ
แต่ถ้าจะแก้ไขสูตรค่าประกันสังคม ให้ไปที่ Sheet"SheetData"Cell "P6" แล้ว Copy ลงมาครับ
=TRUNC(IF(AE6=0,0,IF(AE6<=1650,1650,IF(AE6>=15000,15000,AE6)))*SFRate+0.5)
จำนวนเงิน 1650 บาท คือฐานเงินได้ต่ำสุด
จำนวนเงิน 15000 บาท คือฐานเงินได้สูงสุด
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

paweenap55555 wrote:โหลดไม่ได้ค่ะ
รบกวนส่งที่ email : paweenap55555@gmail.com
:D ติดปัญหาใดจึงไม่สามารถโหลดได้ควรแจ้งมาด้วยครับ

ไฟล์ในฟอรัมนี้สมาชิกจะต้องดาวน์โหลดกันเองครับ
Post Reply