🔊 โปรดทราบ Image
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
  2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
    1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
    2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
  4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
  5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ => กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

โดนไวรัส Caps Lock หรือเปล่า

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาอื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวกับ Excel
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
mynumnum
Member
Member

โดนไวรัส Caps Lock หรือเปล่า

Post by mynumnum » Tue Apr 10, 2018 8:16 am

เครื่องคอมพิวเตอร์ของผมมีอาการเหมือนมีการกดแป้น Shift ค้าง
ผลเสีย
1. ทำให้เวลาพิมพ์มีผลเหมือนเรากดแป้น Shift ค้าง บางทีก็ปล่อย บางทีก็กด หรือ เหมือนปล่อยๆ กดๆ ไม่มีรูปแบบแน่นอน
2. เวลาคลิกบนหน้าจอว่างๆ ทำให้ไอคอนทุกตัวบนหน้าจอถูกเลือก
3. เวลาคลิกลิงค์ในหน้าเว็บเพจ จะเปิดหน้าต่างใหม่แทนการเปิดเป็นแท็บใหม่ (เดิมจะเปิดเป็นแท็บไม่ใช่หน้าต่างใหม่)
4. เวลาคลิกตำแหน่งใดๆ บนหน้าเว็บเพจ ข้อความในหน้าเว็บเพจนั้นจะถูกเลือก เหมือนการคลิกลากเพื่อเลือกข้อความ
5. ใน Excel เมื่อคลิกเลือกเซลล์ใดเซลล์หนึ่ง ก็จะมีผลเหมือนเราคลิกลากเพื่อเลือกช่วงข้อมูล
ลองทำแล้วก็ไม่หาย
1. แป้น caps lock ไม่ได้ถูกกดเพราะไฟไม่ขึ้น
2. ความสะอาดแป้นพิมพ์ ไม่ให้มีเศษติดค้าง
3. ยกเลิกค่าใน sticky key ไม่ให้มีติ๊กถูก

ขอความอนุเคราะห์ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ด้วยนะครับ
พิมพ์งานไม่ได้เลย
ขอบคุณครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: โดนไวรัส Caps Lock หรือเปล่า

Post by snasui » Tue Apr 10, 2018 11:32 pm

:D เป็น PC หรือ Notebook ครับ

หากเป็น PC ลองนำ Keyboard ของเครื่องอื่นมาทดสอบดูก่อนว่าหายหรือไม่ครับ

mynumnum
Member
Member

Re: โดนไวรัส Caps Lock หรือเปล่า

Post by mynumnum » Fri Apr 13, 2018 3:21 pm

เป็นโน๊ตบุ๊คครับ
ไม่ได้เปิดคอมเครื่องที่มีปัญหานี้มา 3 วันแล้ว
เปิดวันนี้ ยังไม่เจออาการ ดังกล่าว งง ไปหมด
ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมจากเดิม อาการดีขึ้นซะงั้น
สงสัย ระบบมันรักษาตัวเอง เหมือนคนนอนหลับพักผ่อนฟื้นไข้ :lol:
ขอบคุณครับ

จะรอดูอาการอีกจะ2-3 วัน หากมีอาการผิดปกติ จะมาขอคำปรึกษาใหม่นะครับ
:D

Post Reply