:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

แนะนำการค้นหาข้อมูลใน Forum

ประกาศ กติกา วิธีใช้ฟอรัม
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

แนะนำการค้นหาข้อมูลใน Forum

Post by snasui »

:D เนื่องจากจำนวนโพสต์เริ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ การค้นหาข้อความจึงมีความสำคัญมากขึ้น ล่าสุดผมได้ปรับแต่งให้สามารถค้นหาข้อมูลที่เป็นภาษาไทยจากกล่องค้นหาในฟอรัมนี้ได้แล้วครับ

สำหรับการค้นหาบางค่าจะถูกละเลยเช่นคำว่า Lookup วิธีการค้นหาเพื่อไม่ให้ละเลยคำนั้น ๆ สามารถใช้เครื่องหมาย * มาช่วยได้ครับ เช่นพิมพ์เป็น *Lookup เป็นต้น

และหากยังหาไม่เจอข้อความที่ต้องการ สามารถค้นหาเพิ่มเติมด้วย Google ซึ่งเป็นจ้าวแห่งการ Search ด้วยวิธีการตามด้านล่างครับ

การค้นหาด้วย Google Search ให้คีย์ข้อความที่ต้องการค้นหาแล้วตามด้วย site:snasui.com

ยกตัวอย่างเช่น

วันที่ เวลา site:snasui.com

ดูภาพประกอบตามด้านล่างครับ ซึ่งจะทำให้หมดปัญหาในเรื่องการค้นหาไปได้ครับ :mrgreen:

Image
หลานยาย
Member
Member

Re: แนะนำการค้นหาข้อมูลใน Forum Update 27/09/2010

Post by หลานยาย »

มีอะไร ใหม่ ๆ ดีมากครับ
ปกติ ใช้ EXCEL 2003 ตอนนี้ หันมาใช้ EXCEL 2007
กำลัง ค้นหาดังนี้
1-การเพิ่มเปอร์เซนต์ ใน PIVOT ว่า ตรงนี้เป็น กี่ เปอร์เซนต์ จากทั้งหมด
และ ตอนที่เราไปเพิ่มข้อมูล จาก PIVOT อันเดิม EXCEL 2003 สามารถใช้ คำสั่ง BACK ได้
แต่ EXCEL 2077 หาไม่พบ จึง PIVOT ใหม่
ขอบคุณครับ
อภิชาติ
namfra
Member
Member

Post by namfra »

ขอคำแนะนำในการค้นหาข้อมูลข้าม Sheet ค่ะ ใช้ Office 2007
ต้องการค้นหาข้อมูลหมายเลขเครื่องจาก Sheet Moniter โดยการใส่หมายเลขเครื่อง ที่ J9 ให้แสดงผลที่ L9 ค่ะ
สามารถใช้คำสั่งไหนได้บ้าง
จะเก็บข้อมูลใน Excel ค่ะ แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้มากนัก จึงอยากรบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
น้ำฟ้า
snasui
Site Admin
Site Admin

Re: แนะนำการค้นหาข้อมูลใน Forum Update 27/09/2010

:D คุณ namfra ไปโพสต์ที่หมวด Excel นะครับ อธิบายปัญหา ระบุคำตอบที่ต้องการ แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ด้วยครับ หมวด Excel ตาม Link นี้ครับ http://www.snasui.com/index.php คลิกที่ Excel ครับ :mrgreen:
lily
Member
Member

การใช้สูตร sumiif

Post by lily »

ในกรณีที่บรรทัดที่ 2ของแต่ละคอลัมภ์ มี 3กลุ่ม ทั้งหมด คือ aa bb cc ประมาณ 100 กว่า คอลัมภ์
และ บรรทัดที่ 4 ของแต่ละคอลัมภ์ ก็มี 3 กลุ่ม คือ a b c
จะใช้สูตรยังไง ว่า ต้องการให้ ค่าผลรวมของ a ที่อยู่ภายใต้ aa, b ที่อยู่ภายใต้ aa , c ที่อยู่ภายใต้ aa ....... มารวมกัน
รบกวนด้วยค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

คุณ lily ถามผิดหมวดครับ คำถามเกียวกับ Excel ให้ถามที่หมวด Excel ดูตัวอย่างที่นี่ครับ http://www.snasui.com/viewtopic.php?p=5084#p5084
Locked