:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

Just Say Hi

ฟอรัมสำหรับฝึกแก้ปัญหา สนทนาปราศรัย Update เรื่องทั่วไป
Post Reply
JustSayHi
Member
Member

Just Say Hi

Post by JustSayHi »

สวัสดีครับคุณคนควน

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่ได้มี website เป็นของตัวเองซักที ดีใจด้วยจริงๆ
...ชื่อใหม่ของผม คุณอาจไม่คุ้น แต่ถ้าเป็นชื่อ แดนน้อย หวังว่าคงจะพอจำกันได้นะครับ
พอดีผมอยากใช้ชื่อนี้มากกว่าหวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับว่าไม่จริงใจเปลี่ยนชื่อไปมา

ผมไม่แน่ใจว่ารู้จักคุณมานานเท่าไร(ทั้งที่ไม่ได้เจอตัวจริง) แต่รู้สึกชอบมาตั้งแต่สมัยที่ช่วยตอบคำถามที่บอร์ด excel แห่งหนึ่ง
ก็น่าจะหลายปีแล้วเหมือนกัน และก็ยังพอได้ทักทายกันใน bloggang

ไม่แน่ใจว่าคุณยังพอจำได้ไหมว่าผมเคยถามคุณว่า น่าจะตั้งwebsiteที่เอาไว้ถามตอบปัญหาเรื่อง excel
แต่เท่าที่ผมจำได้ว่าตอนนั้นคุณติดอะไรสักอย่างเลยไม่ค่อยสะดวก แต่ในใจลึกๆผมก็รู้สึกว่าคุณอยากเปิด คุณก็เลยมาเขียน blog

อืมห์วันนี้ดึกเสียแล้ว บังเอิญเจอ signature ของคุณจากพันธ์ทิพย์ ก็เลยพึ่งได้รู้ว่าคุณมี web แล้ว
เอาเป็นว่าเดี๋ยววันพรุ่งนี้ค่อยเข้ามาดูใหม่ละกันนะครับ ...ดีใจด้วยนะครับ ดีใจด้วยจริงๆ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: Just Say Hi

Post by snasui »

สวัสดีครับคุณแดนน้อย

:lol: ผมยังจำคุณแดนน้อยได้ครับ สำหรับการเปิด Forum เพื่อถาม-ตอบกันในใจก็อยากมีตั้งนานแล้วครับ แต่เกรงว่าไม่มีเวลาดูแล เพราะว่าผมติดงานประจำ งาน Project ผมเปิด Blog เพื่อจะได้เก็บแนวทางแก้ปัญหาเอาไว้ใช้อ้างอิงได้ในภายหลังและเพื่อให้เพื่อน ๆ ชาว Excel ได้ศึกษากันครับ เพราะความคิดรวบยอดนำโน่นมาผสมนี่อาจจะหาไม่ได้ในตำรา ไม่ว่าจะตำราไทยหรือตำราต่างประเทศ และส่วนใหญ่เป็นแนวความคิดที่ผมใช้ตอบปัญหาในช่วงเวลาที่ผ่านมา

เนื่องจากแต่ละวันมีอีเมลเข้ามาถามปัญหา Excel ให้ตอบกันอยู่บ่อย ๆ และหลายครั้งเป็นปัญหาที่ซ้ำ ๆ กัน การเปิด Forum จึงเป็นทางเลือกที่ดีที่ทำให้ประหยัดเวลาในการตอบปัญหาที่ซ้ำ ๆ เพราะสามารถอ้าง Link ไปยังหัวข้อที่เกี่ยวข้องกันได้ และเพื่อนสมาชิกก็สามารถช่วยกันตอบ สามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นก้นได้ด้วย ทำให้เกิดชุมชนแห่งความรู้ ซึ่งได้ประโยชน์กว่ากันมาก

เมื่อเปิด Forum แล้วก็ยินดีมากครับที่เพื่อน ๆ ที่เคยร่วมกันตอบปัญหาเข้ามาสมัครเป็นสมาชิก เพื่อคอยช่วยเหลือ สนับสนุนให้ Forum นี้เป็นแหล่งความรู้ที่ดีของคนไทยต่อ ๆ ไป ขอบคุณ คุณแดนน้อย และเพื่อน ๆ สมาชิกทุก ๆ คนด้วยใจจริงครับ
Post Reply