:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

web excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทย

ฟอรัมสำหรับฝึกแก้ปัญหา สนทนาปราศรัย Update เรื่องทั่วไป
bank9597
Guru
Guru

Re: web excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทย

Post by bank9597 »

แต่เข้ามาที่นี่ทุกครั้งที่เข้าอินเทอร์เนต
:D แค่นี้ก็ซาบซึ้งที่สุดแล้วครับ

ส่วนอาจารย์เป็นคนอย่างไรนั้น ทราบได้ยากยิ่งครับ :mrgreen:
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: web excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทย

Post by snasui »

:lol: คุย ๆ กันไปดูเหมือนว่าตีความจากตัวอักษรที่ผมเขียนตอบกระทู้ ผมดูเป็นคนเข้มงวด เอาจริงเอาจังไปทุกเรื่อง :lol: ซึ่งในความเป็นจริงแล้วไม่ได้เป็นเช่นนั้นครับ

ผมเจ้าบทเจ้ากลอนและเป็นคนสนุกสนาน สำหรับในฟอรั่มที่เป็นหมวดของคำถามและตอบปัญหา จึงประสงค์ที่จะให้ถามตอบด้วยข้อความที่เหมาะสม ไม่ควรนำภาษาแชทเข้ามาใช้เพื่อให้เหมาะกับการที่จะใช้เป็นแหล่งศึกษากับผู้คนทุกระดับ รองรับการแปลเป็นภาษาต่างประเทศ ส่วนกรณีที่ต้องการจะแชทก็สามารถเขียนมาที่ Talk นี้ได้ทุกเมื่อตามต้องการเลยครับ :lol:

นอกจากนั้นแล้วก็ต้องการเปิดกว้าง ไม่ควรจะจำกัดความคิดเห็น สมาชิกทุกคนสามารถแสดงความเห็นได้เต็มที่ ผมทราบดีว่าการที่ผมเข้ามาเสริมทำให้หลาย ๆ คนรู้สึกเกร็ง เพราะเหมือนตัวเองจะตอบผิด หรือตอบยังไม่รัดกุม ซึ่งขอให้ลดหรือลบความคิดเช่นนั้นเสียครับ ผมตอบปัญหามาสิบกว่าปี เป็นเรื่องปกติที่ผมจะหาเรื่องมาเสริมได้ถ้าต้องการ ที่ผ่านมาก็ปล่อยผ่านไปจำนวนมากถึงแม้จะเสริมได้ก็ตาม เพื่อลดแรงกดดันหรือสร้างความกังวลกับผู้ตอบในประเทศไทยนี้ สำหรับต่างประเทศผมไม่เคยเห็นเด่นชัดถึงความกังวลทำนองนี้ในฟอรัมสำหรับถามตอบปัญหา เพราะเป็นการแชร์ความคิดเห็น ไม่ใช่การแข่งขันว่าใครเก่งกว่าใคร ไม่มีถ้วยรางวัลให้ในฟอรัมนี้ต่อให้เก่งที่สุดในสามโลกครับ :mrgreen:

การเสริมของผมก็คือเสริมจริง ๆ บอกในสิ่งที่ผมทราบและผ่านการทดสอบมาแล้วว่าทำงานได้ดี ไม่ใช่มาเสริมให้ผู้ตอบท่านใด ๆ ขาดความมั่นใจ เพราะผมถือว่าผมสร้างห้องสมุด ควรรวบรวมความรู้ไว้อย่างเต็มที่ ไม่จำเป็นต้องปิดบังใด ๆ ไม่ว่าเรื่องยากเรื่องง่าย เพราะสิ่งที่ตอบส่วนใหญ่เป็นการประยุกต์มาตอบ ไม่ใช่อาศัยความรู้เพียงด้านเดียว ไม่เคยกลัวว่าจะมีใครจดจำการประยุกต์ที่เป็นพลวัตหรือ Dynamic ได้ เพราะตั้งใจเผยแพร่อย่างเต็มที่อยู่แล้วครับ :P
bank9597
Guru
Guru

Post by bank9597 »

:D บอกแล้วไงครับ ว่าอาจารย์เป็นคนตลก อารมณ์ดีครับ ผมตอบคำถามผิดบ่อยมาก ก็ยังตอบกันไป ท่านอื่นๆก็เช่นกันครับ สู้ๆ ไม่ต้องกลัวครับ อาจารย์มีไว้ให้เราถามครับ ผผมคิดแบบนั้นเองแหละ อิอิ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
sowai
Member
Member

Post by sowai »

เห็นด้วยครับ เคยเข้ามาดูและนำเอาคำตอบที่อาจารย์ตอบคนอื่นไปใช้ดีมากครับ เพิงสมัครสมาชิกครับ จะรบกวนต่อไปในการถามที่ไม่เข้าใจครับ :D
akekorn
Bronze
Bronze

Post by akekorn »

ผมก็เห็นด้วยครับเป็นเวป excel ที่ดีที่สุดเข้าถึงได้ง่าย คุณคนควนไม่เรื่องมาก ตอบคำถามได้ดีกว่าอีกหลายเวปแถมตอบเร็วไม่กั๊ก เข้าใจง่าย บอกได้คำเดียวครับสุดยอดเวปครับ
lotto009
Member
Member

Post by lotto009 »

แสงสว่างปลายอุโมงค์ครับ
ขอบคุณมาก
pori
Member
Member

Post by pori »

สุดยอด web excel
สุดยอดของความมีน้ำใจ
สุดยอดของความรู้
สุดยอดของความแบ่งปัน
ไม่มี web ไหนเทียบได้จริงๆค่ะ
:cp: :cp: :cp: :cp: :cp:

ตามมาจากพันทิป ไม่มีอะไรที่เจ๋งกว่า web นี้อีกแล้วค่ะ ส่วนตัวมักชอบแอบมาอ่านกระทู้คอยหาความรู้อยู่เสมอ
แต่มิได้เก่งกาจพอที่จะช่วยตอบได้ทุกอัน แต่ก็ชื่นชมทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกแบบไม่หวงวิชา
แถมยังกันเอง อบอุ่นดีมากค่ะ ขอบคุณมากๆที่ให้กำเนิดเว็บนี้ค่ะ :thup: :thup: :thup:
janesit
Member
Member

Post by janesit »

ช่วยให้ชีวิตการทำงาน ไม่โหดร้าย เนื่องจากที่ทำงานขาดผู้เชี่ยวชาญด้านไอที
โชคดีที่เจอเวบนี้ค่ะ มีที่ปรึกษาที่สามารถมากอย่างอาจารย์

อาจารย์ตอบเร็วมากค่ะ แต่คนโพสต์ไม่ค่อยมีเวลาตอบกลับค่ะ
Remnant
Member
Member

Post by Remnant »

ผมได้ความรู้จากเว็บนี้เยอะมากครับ อาจารย์มาตอบให้เร็ว และคนอื่นๆ ก็มาช่วยกันตอบอีกด้วยครับ
9KiTTi
Member
Member
Excel Ver: 2019,365

Post by 9KiTTi »

ยืนยันครับ ช่วยให้ผมทำงานได้รวดเร็วมากขึ้น มีอาจารย์คอยช่วยเหลือหลายท่าน ขอบพระคุณครับ
Post Reply