:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

web excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทย

ฟอรัมสำหรับฝึกแก้ปัญหา สนทนาปราศรัย Update เรื่องทั่วไป
joo
Gold
Gold

Re: web excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทย

Post by joo »

สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ :D
เป็นเวปที่มีแต่ให้ น้ำใจงานมากๆครับ สามารถนำความรู้ที่ได้จากเวปนี้ไปพัฒนางานได้มากเลยครับ
bank9597
Guru
Guru

Re: web excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทย

Post by bank9597 »

เห็นด้วยที่สุดคับ อาจารย์เก่งจิงๆ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
noppatee
Member
Member

Post by noppatee »

ขอยืนยันอีกเสียงครับ ติดตามผลงานอาจารย์มาตั้งแต่อยู่ห้อง techexchange แล้วครับ ทุกครั้งที่มีปัญหา excel จะนึกถึงอาจารย์เป็นคนแรกเสมอครับ
ให้ความสำคัญกับทุกคำถาม ไม่มีการเลือกตอบ ไม่ว่าคำถามจะยากหรือง่าย อาจารย์ใส่ใจทุกคำถามจริงๆ ครับ

ขอบคุณอาจารย์กับทุกท่านที่คอยช่วยเหลือมากๆ ครับ :)
kanyavee
Member
Member

Post by kanyavee »

เห็นด้วยค่ะ อาจารย์เป็นผู้ให้ และ ผู้แบ่งปันจริง หลังจากทำงานแบบ Manual มาเป็นเวลานาน ถึงเวลาออกจากนอกกะลาแล้ว สุดยอดจริงๆ ค่ะ
ไม่น่าเชื่อจะมีเวปแบบนี้ ขอบคุณมากๆ คะ
akekorn
Bronze
Bronze

Post by akekorn »

การันตีให้อีกเสียงถึงความสุดยอดครับ
su019
Member
Member

Post by su019 »

"นี่คือคนที่มีหัวใจแบ่งปัน และเสียสละมากที่สุดในประเทศไทย ด้านการเป็นครูผู้ให้"

ขอเป็นหนึ่งเสียงที่สนับสนุนค่ะ / เป็นเวปแรกทีมาหาข้อมูล Excel
bank9597
Guru
Guru

เป็นเว็บที่ทำให้ผมมีหวังในการทำงานทุกวัน และไม่เคยเหนื่อยกับการฝึกฝนเรื่องโปรแกรม Excel ขอบคุณอาจารย์ ครูผู้ให้คนนี้ด้วยใจจริงครับ
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
kamahltew
Member
Member

Post by kamahltew »

ออกเสียงด้วยอีกคนครับ ขอบคุณมากครับสำหรับเว็บนี้

ทำให้ผมอยากศึกษา excel แบบลึกซึ้งจริงๆ
wisit
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2019

Post by wisit »

เห็นด้วยเช่นกันกับประโยค "นี่คือคนที่มีหัวใจแบ่งปัน และเสียสละมากที่สุดในประเทศไทย ด้านการเป็นครูผู้ให้" เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับการช่วยเหลือ แนะนำ และแก้ไขปัญหาต่าง ๆ จากท่านอาจารย์คนควนเป็นอย่างมาก ทำให้ผมได้รู้ว่า excel สามารถทำอะไรได้เยอะมากกว่าที่คิด ดังนั้นผมจึงเห็นด้วยว่าท่านอาจารย์คนควนคือผู้ให้อย่างแท้จริง ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน และผมเห็นด้วยกับกระทู้นี้ เนื่องจากเป็นเว็บที่ให้ความรู้เกี่ยวกับ excel ที่ดีที่สุด สุดยอดที่สุด และตอบคำถาม ข้อสงสัยได้เร็วที่สุด สุดยอดจริง ๆ ครับเว็บนี้
Kapoon24
Member
Member

Post by Kapoon24 »

เห็นด้วยครับ บางเว็บเข้าไปถาม โดนว่ากลับมาอีกว่าไม่ทำตามขั้นตอนการโพสโดนกดดันจนไม่กล้าจะถาม ไม่เหมือนที่นี้ไม่โดนกดดัน
โดดเดี่ยวผู้น่ารัก
Member
Member

Post by โดดเดี่ยวผู้น่ารัก »

กด Like คุณ Kapoon24 :mrgreen:
...มันจำเป็นด้วยหรือที่ต้องอยู่ในกฎเกณฑ์ที่ใครบางคนกำหนดว่า..รักควรเป็นอย่างไร...
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่มาถามด้วยครับ ทุกคำถามมีประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกและผูสนใจทั่วไปที่มีปัญหาคล้ายกันหรือใกล้เคียงกันแต่ไม่สามารถเข้ามาถามเองได้ ทั้งนี้เพราะอาจจะเกิดจาก
  • ไม่กล้าถาม
  • กลัวถูกตำหนิว่าถามเรื่องง่าย ๆ ที่ควรจะรู้
  • ไม่คุ้นเคยกับ Forum ลักษณะนี้
  • มีประสบการณ์เชิงลบกับ Forum อื่น ๆ
  • ตั้งคำถามไม่ถูก ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไร
  • ฯลฯ
นอกจากนี้ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่สละเวลามาช่วยตอบปัญหาด้วยครับ กรณีผมไม่สะดวกเข้ามาตอบ หากเพื่อนสมาชิกเข้ามาช่วยกันตอบแล้ว ผู้ที่ถามจะได้ไม่เสียเวลารอคอยนาน ก่อให้เกิดแนวความคิดที่หลากหลาย Image ที่สำคัญ ท่านไม่ต้องกังวลว่าจะแย่งผมตอบหรือกลัวว่าตอบไปแล้วจะเป็นคำตอบที่ผิด หากว่าท่านตอบผิดผมย่อมเข้ามาช่วยเสริมในภายหลังแน่นอนครับ :P

ผมอาจจะเข้ามาตอบได้เร็ว หลัก ๆ ที่สามารถทำได้เช่นนี้เพราะ
  • ผมกำหนดให้ส่งอีเมลหาผมทันทีเมื่อมีคำถามหรือคำตอบใหม่
  • คุ้นเคยกับเครื่องมืออื่น ๆ สำหรับบันทึกหน้าจอหรือจับภาพหน้าจอ
  • ผมคีย์แบบสัมผัส ไม่ได้ใช้เวลามากมายในแต่ละโพสต์ :mrgreen:
wisit
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2019

Post by wisit »

ขอสนับสนุน และเห็นด้วยกับทุกความคิดเห็น เว็บนี้สุดยอดที่สุด แชร์ความรู้ได้มากที่สุด และท่านอาจารย์คนควนถือว่าสุดยอด ขั้นเทพในเรื่อง Excell มาก ๆ ครับ
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

noppatee wrote:ขอยืนยันอีกเสียงครับ ติดตามผลงานอาจารย์มาตั้งแต่อยู่ห้อง techexchange แล้วครับ ทุกครั้งที่มีปัญหา excel จะนึกถึงอาจารย์เป็นคนแรกเสมอครับ
ให้ความสำคัญกับทุกคำถาม ไม่มีการเลือกตอบ ไม่ว่าคำถามจะยากหรือง่าย อาจารย์ใส่ใจทุกคำถามจริงๆ ครับ

ขอบคุณอาจารย์กับทุกท่านที่คอยช่วยเหลือมากๆ ครับ :)
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับเว็บ Excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทย ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ติดตามมาจากห้อง tech ถือเป็นความโชคดีของคนไทยมีคนอย่างอาจารย์ ตนเองรู้แล้วต้องการให้คนอื่นรู้ด้วย น้ำใจดุจมหาสมุทรจริง ๆ ครับ ว่าก็ว่าเถอะ ผมโคตรทึ่งกับเรื่องยาก ๆ ที่คิดกันหัวแทบแตก แต่อาจารย์ตอบเหมือนเป็นเรื่องง่ายซะงั้น :o :mrgreen:
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

:D ขอเพิ่มความนิยมชมชอบในเวบ Excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทยแห่งนี้ของตัวผมเองตามด้านล่างครับ ;)
  • อ่านแล้วเข้าใจง่าย
  • ไม่มีโฆษณา
  • ให้คำตอบฟรี ไม่เสียค่าสมาชิก ไม่แฝงธุรกิจ
  • ตอบทุกกระทู้ ผมสังเกตเห็นว่าไม่มีกระทู้ร้างแม้แต่กระทู้เดียว
  • ไม่รกตาด้วยข้อความตักเตือน
  • ไม่พาดพิงเวบอื่นใดให้เสียหาย
  • ตอบได้เร็วมาก
  • อ่านกระทู้เดียวได้งานเลย
  • ตอบแบบไม่หวงวิชา
  • สมาชิกถามตอบกันด้วยความมีมารยาทและมีความสุภาพ
  • สามารถทำเรื่องยากให้ง่ายได้เหมือนพลิกฝ่ามือกันเลยเชียว
  • อาจารย์เจ้าของเวบมีจิตวิญญาณแห่งความเป็นครูผู้ให้อย่างแท้จริง มีความรู้ความสามารถสูงเป็นที่น่าทึ่งสำหรับผมอย่างมาก
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ขอบคุณมากครับ :mrgreen:
bank9597
Guru
Guru

logic wrote::D ขอเพิ่มความนิยมชมชอบในเวบ Excel ที่ดีที่สุดในประเทศไทยแห่งนี้ของตัวผมเองตามด้านล่างครับ ;)
  • อ่านแล้วเข้าใจง่าย
  • ไม่มีโฆษณา
  • ให้คำตอบฟรี ไม่เสียค่าสมาชิก ไม่แฝงธุรกิจ
  • ตอบทุกกระทู้ ผมสังเกตเห็นว่าไม่มีกระทู้ร้างแม้แต่กระทู้เดียว
  • ไม่รกตาด้วยข้อความตักเตือน
  • ไม่พาดพิงเวบอื่นใดให้เสียหาย
  • ตอบได้เร็วมาก
  • อ่านกระทู้เดียวได้งานเลย
  • ตอบแบบไม่หวงวิชา
  • สมาชิกถามตอบกันด้วยความมีมารยาทและมีความสุภาพ
  • สามารถทำเรื่องยากให้ง่ายได้เหมือนพลิกฝ่ามือกันเลยเชียว
  • อาจารย์เจ้าของเวบมีจิตวิญญาณแห่งความเป็นครูผู้ให้อย่างแท้จริง มีความรู้ความสามารถสูงเป็นที่น่าทึ่งสำหรับผมอย่างมาก
ขอกระทืบ Like ระเบิด Like คาร์บอมท์ Like ฯลฯ ให้กับโพสต์นี้ครับ ส่วนโพสต์อื่นๆก็สุดยอดครับ (กลัวน้อยใจ)

อยากบอกว่านี่แหละครับที่ทำให้เราแตกต่างจากที่อื่นๆ ในฐานะที่ผมเป็นผู้ตอบคำถามคนนึง ที่ตอบถูกบ้าง ตอบผิดก็เยอะแยะ รู้สึกภูมิใจที่ได้ช่วยเหลือคนอื่นเคียงข้างอาจารย์ ถึงแม้ช่วยไม่ได้มากเท่าไหร่ ผมก็รู้สึกประทับฟอรั่มนี้ไม่ต่างจากคนอื่นๆที่โพสต์มาเช่นกัน

อยากบอกว่าฟอรั่มนี้สุดยอดครับ คนควนมีน้ำใจงามและสมาชิกทุกๆคน มีมารยาทดีมากครับ :mrgreen:
Forum Rules
akekorn
Bronze
Bronze

Post by akekorn »

เห็นด้วยมากๆครับ หลายปัญหาของผมคลี่คลายเพราะเวปนี้ครับ การันตีครับ
คุณคนควน สุดยอดครับ
liveday
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2007

Post by liveday »

เข้ามาชื่นชมอาจารย์ด้วยคนครับ หลังจากสูบอาจารย์ไปเยอะพอสมควร ^ ^ ทั้งได้ไปใช้งานจริงบ้าง ไม่ได้ใช้บ้าง อาจารย์ตอบคำถามอะไรออกมาทุกคำตอบสามารถเอาไปต่อยอดได้หมด
ต้องขอบคุณอาจารย์มากๆครับ
yoguzaa
Member
Member

Post by yoguzaa »

ถ้าสังเกตให้ดีนะครับ
ช่วงเวลาที่อาจารย์ตอบคำถามจะไม่แน่นอน
บอกได้เลยว่า ตลอด 24 ชั่วโมง
บางครั้งดึกดื่น อาจารย์ยังตอบกระทู้ไปมากับผู้ถามอยู่เลย
ซึ่งผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น ที่เคยถาม-ตอบ ตอนดึกๆ
คงไม่มีใครยอมสละเวลาส่วนตัวขนาดนี้
ในเวปนี้เป็นเหมือนสังคมแห่งหนึ่งซึ่งอบอุ่นมากๆ
ช่วยเหลือซึ่งกันและกันเป็นอย่างดี
ผมไม่ได้เรียนมาทางบัญชีใดๆ
ทำงานทางบัญชีบ้างแต่เข้ามาที่นี่ทุกครั้งที่เข้าอินเทอร์เนต
เวปนี้เป็นโฮมเพจของผมเลย
อาจารย์ใส่ใจในทุกเรื่อง ไม่ว่าเล็กใหญ่ มีจุดยืนในตัวเอง
รักษาความเป็นไทยได้ดีโดยที่ผู้อื่นไม่รู้สึกว่า
สิ่งที่อาจารย์ทำไปเกินกว่า"จริต"ที่หลายๆคนในเวปอื่นทำ
แต่บางครั้งอาจารย์จะคล้ายกับดุ หรือเข้มงวด
จนบางครั้งหลายคนคงรู้สึกเกร็งๆ
แต่ในใจอาจารย์เป็นอย่างไรนั้ดูได้จาก Google+ โพส แรก เลย
จะรู้ว่าอาจารย์ก็มีสิ่งที่หลายคนมี
5 5 5 5
ใช้คำว่า"ไม่รู้"เพื่อที่จะได้"รู้"
ไม่ใช่ใช้เพื่อ"ปฏิเสธความรับผิดชอบ"
Post Reply