:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

หนังสือเล่มใหม่ของผม

ฟอรัมสำหรับฝึกแก้ปัญหา สนทนาปราศรัย Update เรื่องทั่วไป
nattasiray
Bronze
Bronze

หนังสือเล่มใหม่ของผม

Post by nattasiray »

เรียนคุณสันติพงศ์

เนื่องจากผมได้เขียนต้นฉบับหนังสือ จัดการฐานข้อมูลไมโครซอฟต์เอ็กเซล 2010 เสร็จเรียบร้อย อยู่ในระหว่างการตรวจต้นฉบับขั้นต้น ผมใคร่ขอความร่วมมือให้คำนิยมของหนังสือเล่มนี้เพื่อเป็นการเชิญชวนให้ผู้ใช้ไมโครซอฟต์เอ็กเซลที่ต้องทำงานกับข้อมูลเป็นจำนวนมากแต่ต้องใช้เวลาในการจัดทำรายงานระยะยาวนานหันมาใช้ไมโครซอฟต์เอ็กเซลจัดการฐานข้อมูลโดยอาศัยเทคนิคที่ผมเขียนในหนังสือ

ผมจะนำต้นฉบับไปให้ดูนะครับ แต่จะขอทราบว่าคุณสันติพงศ์ สะดวกให้ผมไปพบที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
Last edited by nattasiray on Sat Oct 15, 2011 4:34 pm, edited 2 times in total.
ณัฐศิระ เยาวสุต
(N. Yauvasuta)
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: หนังสือเล่มใหม่ของผม

Post by snasui »

:D ยินดีกับคุณณัฐศิระด้วยนะครับ หากสะดวกให้ผมดาวน์โหลดมาดูได้ก็จะดีครับจะได้ไม่ต้องนำมาส่งด้วยตัวเอง แต่หากไม่สะดวกสามารถนัดเจอผมได้ที่เซ็นทรัลลาดพร้าวครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

หนังสือแปลงเป็น PDF File ประมาณ 20 MB ครับ ส่งไปทางอีเมล์ไม่ได้แน่ :(
snasui
Site Admin
Site Admin

:P สามารถฝากไว้ที่เวบรับฝากไฟล์หรือ Windows Live SkyDrive ก็ได้ครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

snasui wrote::P สามารถฝากไว้ที่เวบรับฝากไฟล์หรือ Windows Live SkyDrive ก็ได้ครับ
รบกวนแจ้งอีเมล์ของคุณสันติพงศ์ที่ ฮอตเมล์ ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:P อีเมลผม :arrow: s_nasui@hotmail.com ครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

ผมได้นำแฟ้มขึ้น Skydrive ของผมแล้ว และได้อนุญาตให้คุณสันติพงศ์เข้าถึงแล้วนะครับ รบกวนเข้าไปดูที่ Skydrive ของผมได้แล้วครับ

ผมได้ส่งข้อความไปทาง Skydrive เพื่อแจ้งให้เข้ามาดูด้วยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D รับทราบครับ 8-)
nattasiray
Bronze
Bronze

รบกวนแจ้งผลการติชมกลับไปทางอีเมล์ครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:o คุณณัฐศิระครับ ต้องขออภัยที่มาบอกว่าช่วยส่ง Link มาให้ใหม่อีกรอบ เนื่องจากผมเผลอลบไปโดยไม่ได้ตั้งใจครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D มาแจ้งข่าวดีว่าผมสามารถเข้าไปได้แล้วครับ จะรีบดำเนินการให้ครับ 8-)
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมส่งตามที่ขอมาให้ทางอีเมลเรียบร้อยแล้วครับ :P
nattasiray
Bronze
Bronze

ขอบคุณครับ

ถ้าหนังสือออกวางจำหน่ายเมื่อไหร่ จะมาประกาศในกระดานแห่งนี้ครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

ผมได้ส่งต้นฉบับหนังสือเล่มนี้ไปที่ซีเอ็ดบุคแล้ว ทราบว่าประมาณเดือนมกราคมคงจะวางแผง เนื่องจากช่วงนี้ทางซีเอ็ดกำลังแปลงหนังสือที่วางขายอยู่ในปัจจุบันไปเป็นอีบุค ซึ่งจะเปิดตัวในวันที่ ๑๑ พฤศจิกายน จึงหยุดงานจัดหน้าหนังสือทั้งหมด ผมจึงแจ้งว่าให้นำหนังสือของผมแปลงเป็นอีบุคด้วย

การอ่านอีบุคจะต้องสั่งซื้อผ่านเว็บไซต์สำนักพิมพ์ซีเอ็ด โดยอ่านจากโทรศัพท์อัจฉริยะ (Smartphone) หรือ แท็บเบล็ตพีซี และไม่สามารถดาวน์โหลดเก็บไว้บนเครื่องได้เพื่อป้องกันการนำแฟ้มไปเผยแพร่

รบกวนอีกหนึ่งเรื่อง คือ เกี่ยวกับสัญลักษณ์ MVP ครับ ถ้าคุณสันติพงศ์ ต้องการให้สัญลักษณ์ MVP ปรากฏบนหนังสือของผม รบกวนสอบถามกับลิเลียนผู้ดูแล MVP เขตเอเซียอาคเนย์ว่ามีข้อกำหนดอย่างไรในการใช้เพื่อป้องกันปัญหาที่ตามมาภายหลังครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สำหรับ Logo ผมไม่เน้นว่าต้องนำไปประกอบกับคำนิยมครับ ส่วนลายเซ็นหากสะดวกแล้วผมจะส่งไปให้ในภายหลังนะครับ :P
nattasiray
Bronze
Bronze

snasui wrote::D สำหรับ Logo ผมไม่เน้นว่าต้องนำไปประกอบกับคำนิยมครับ ส่วนลายเซ็นหากสะดวกแล้วผมจะส่งไปให้ในภายหลังนะครับ :P
รบกวนเซ็นและสแกนเป็น File ส่งกลับมาทางอีเมล์ครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

หนังสือ จัดการฐานข้อมูลด้วยไมโครซอฟต์เอ็กเซล ๒๐๑๐ หนังสือที่จะเปลี่ยนโลกทัศน์ของคุณการใช้ไมโครซอฟต์เอ็กเซลจากการคำนวณงบดุล เป็นการใช้ไมโครซอฟต์เอ็กเซลเลียนแบบฐานข้อมูล

ผู้ที่ใช้ไมโครซอฟต์เอ็กเซลกับงานฐานข้อมูลบ่อย ๆ ไม่ควรพลาดจับจองเป็นเจ้าของ

วางแผง : สิงหาคม ๒๕๕๕
ราคา : ๔๕๐.- บาท
ใช้ได้กับไมโครซอฟต์เอ็กเซล ๒๐๐๗
Attachments
Excel New2.jpg
Excel New2.jpg (190.61 KiB) Viewed 2019 times
supuk
Member
Member

Post by supuk »

สงสัยต้องไปจับจองเอามาไว้ในครอบครองแน่ๆ เลยค่ะ จะเอามาจัดการฐานข้อมูลของที่ดินสักหน่อย ทุกวันนี้ยังคิดไม่ออกเลยค่ะว่าจะเอาอะไรมาใช้เป็น Primary Key
bank9597
Guru
Guru

Post by bank9597 »

supuk wrote:สงสัยต้องไปจับจองเอามาไว้ในครอบครองแน่ๆ เลยค่ะ จะเอามาจัดการฐานข้อมูลของที่ดินสักหน่อย ทุกวันนี้ยังคิดไม่ออกเลยค่ะว่าจะเอาอะไรมาใช้เป็น Primary Key
:shock: Primary Key คือการจัดการฐานข้อมูลใน Access ใช่ไหมครับ :lol:
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D Primary Key คือ คีย์หลักของตารางฐานข้อมูลครับ ใช้ในโปรแกรมฐานข้อมูล ไม่ว่าจะเป็น Oracle, IBM DB2, SQL, Access ฯลฯ
Post Reply