:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

คิดย่อยค่อยคิดยาก

ฟอรั่มสำหรับบทกวีทุกประเภท
snasui
Site Admin
Site Admin

คิดย่อยค่อยคิดยาก

Postby snasui » Fri Mar 26, 2010 11:47 am

:lol: ๏ สูตรยาวยาก หากหมั่น หั่นเป็นท่อน
คลายเดือดร้อน ผ่อนเบา เราสร้างสรรค์
ความซับซ้อน ก่อนรุก บุกโรมรัน
เราควรบั่น สั้นลง บรรจงตรอง

สูตรยาวยาว เราเห็น แล้วเป็นทึ่ง
แต่ไม่พึง ซึ้งใจ ในทั้งผอง
ก่อนจะควบ รวบรัด มามัดกอง
ควรจะต้อง ลองย่อย ค่อยบรรจง

เซลล์มากมาย ก่ายกอง ท่านลองคิด
ค่อยประดิษฐ์ คิดความ ตามประสงค์
หากเร่งรีบ รวบรัด ตัดทอนลง
จะมึนงง หลงผิด หลายทิศทาง

เมื่อเข้าใจ ในเหตุ สังเกตผล
ตั้งกมล สนใจ ให้ความหวัง
จะรวบสูตร สุดดี มีพลัง
ก็จะสร้าง เสร็จได้ ในเซลล์เดียว ฯะ :mrgreen:

bank9597
Guru
Guru

Re: คิดย่อยค่อยคิดยาก

Postby bank9597 » Fri May 25, 2012 10:45 am

:shock: เป็นกลอนที่เข้ากับผมในตอนนี้มากเลยครับ เวลาตอบมักจะย่อยสูตรออกมาก่อนเสมอ มีคอลัมน์ช่วยบ้างไรบ้าง รู้สึกดีที่มาถูกทางครับ :mrgreen:
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ

topawakeny
Member
Member

Postby topawakeny » Tue Mar 03, 2015 10:45 am

อ่านเเล้วได้ข้อคิดที่ดีมากเลยนะครับ

janesit
Member
Member

Postby janesit » Fri Feb 12, 2016 9:27 pm

คุณ BANK9597 เอง ก็เก่งมาก ๆ นะคะ ช่วยตอบหลายครั้งแล้ว ซาบซึ้ง ซาบซึ้ง ค่ะ ^^

bank9597
Guru
Guru

Postby bank9597 » Sat Feb 13, 2016 8:29 am

janesit wrote:คุณ BANK9597 เอง ก็เก่งมาก ๆ นะคะ ช่วยตอบหลายครั้งแล้ว ซาบซึ้ง ซาบซึ้ง ค่ะ ^^

ขอบคุณครับ :mrgreen:
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ

Return to “Poem”