:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

เกี่ยวกับการดึงข้อมูลด้วย Keywords

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
colinz
Member
Member

เกี่ยวกับการดึงข้อมูลด้วย Keywords

Post by colinz »

รบกวนหน่อยครับ
คือผมต้องการจะให้ใส่คำลงไปแล้วดึงข้อมูลที่มีค่าของคำในประโยคนั้นมาแสดง
ลงมาเป็นแถวครับผม(ในกรณีที่ข้อมูลมีคำ นั้นๆ มากกว่า 1 แถว)

ขอบคุณครับ
DhitiBank
Gold
Gold

Re: เกี่ยวกับการดึงข้อมูลด้วย Keywords

Post by DhitiBank »

ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาด้วยครับ ตามกฎบอร์ดข้อ 4 ด้านบน

หรือลองศึกษาคำถามที่คล้ายๆ กันที่ลิ้งค์ด้านล่างนี้ครับ
viewtopic.php?f=3&t=9878
viewtopic.php?f=3&t=9570
colinz
Member
Member

Re: เกี่ยวกับการดึงข้อมูลด้วย Keywords

ขอบคุณครับผม จากลิงค์ที่คุณ DhitiBank ให้มา
ผมได้นำมาลองใช้แล้วได้ผลอย่างที่ต้องการครับ
แต่รบกวนขอรบกวนอีกนิดหน่อยนะครับ
หาผมต้องการเพิ่มช่องค้นหา คือ ปกติค้นหาจากคำที่เป็นมีอยู่ในชื่อ
โดยที่จะเพิ่มอีกช่องให้ค้นหาจากแผนกโดย โดยที่ช่องหนึ่งกับส่องไม่เกี่ยวข้องกัน

หรือทำให้ ใน 1 ช่อง ค้นหาชื่อหรือแผนกก็ได้ครับ
สูตรตัวที่ใช้ ครับผม
=IFERROR(INDEX($B$2:$B$31,SMALL(IFERROR(IF(FIND($E$2,$B$2:$B$31,1),ROW($B$2:$B$31)-ROW($B$2)+1),""),ROWS($H$5:H5))),"")

ขอบคุณครับ
XDoll
Bronze
Bronze

Post by XDoll »

:) ลองแนบไฟล์ตัวอย่างมาดู ไม่จำเป็นต้องเป็นข้อมูลจริงครับ แต่ให้ยกตัวเอย่างคำตอบที่ต้องการมาให้ครบเงื่อนไขก็พอครับ
colinz
Member
Member

ผมได้แนบไฟล์มา เป็นไฟล์ตัวอย่างที่ผมทำไว้
พร้อมกับคำอธิบายความต้องครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับผม
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
DhitiBank
Gold
Gold

ลองแบบนี้ครับ สมมติว่าเซลล์ B2 เพียงเซลล์เดียวไว้พิมพ์ keyword

B5

=IFERROR(INDEX(G$2:G$8,SMALL(IF(MMULT(--ISNUMBER(SEARCH($B$2,$G$2:$H$8)),TRANSPOSE(COLUMN($G$2:$H$2)^0)),ROW($G$2:$G$8)-ROW($G$2)+1),ROWS(B$5:B5))),"")

กด ctrl+shift ค้างไว้ แล้ว enter ~> คัดลอกไป H5 ~> คัดลอกลงล่างครับ

ปล. คีย์ชื่อ หรือ แผนก อย่างใดอย่างหนึ่งครับ หากต้องการหาทั้งชื่อและแผนกพร้อมกัน ผมคิดว่าแยกเซลล์ที่พิมพ์คีย์เวิร์ดน่าจะเขียนสูตรสะดวกกว่า
colinz
Member
Member

ขอบคุณพระมาคุณมากครับ ท่าน DhitiBank

ปล. 1. ถ้าหากต้องการหาพร้อมกัน การพิมพ์ทั้งชื่อแหละแผนก ต้องใส่ เป็นประโยค เป๊ะๆ เลยใช่ไหมครับ
2. สูตรสามารถใช้งานได้ครับ แต่ว่าถ้าเราไม่ได้พิมอะไร มันขึ้นรายชื่อมาหมดเลย อยากให้เป็นแบบ ถ้าไม่พิมอะไรก็ไมมีอะไรขึ้นมาครับ
DhitiBank
Gold
Gold

colinz wrote:1. ถ้าหากต้องการหาพร้อมกัน การพิมพ์ทั้งชื่อแหละแผนก ต้องใส่ เป็นประโยค เป๊ะๆ เลยใช่ไหมครับ
2. สูตรสามารถใช้งานได้ครับ แต่ว่าถ้าเราไม่ได้พิมอะไร มันขึ้นรายชื่อมาหมดเลย อยากให้เป็นแบบ ถ้าไม่พิมอะไรก็ไมมีอะไรขึ้นมาครับ
1. การพิมพ์ทั้งชื่อและแผนกในเซลล์ B2 จะไม่สามารถหาข้อมูลเจอได้ครับ เพราะสูตรจะเอาคำที่คีย์ใน B2 ไปมองหาในฐานข้อมูลแต่ละเซลล์ ซึ่งไม่มีเซลล์ไหนในฐานข้อมูลที่มีทั้งชื่อและแผนกอยู่ในเซลล์เดียวกัน ดังนั้น หากต้องการค้นหาจากทั้ง 2 เกณฑ์พร้อมๆ กัน คงต้องแยกเซลล์ที่พิมพ์ key word น่าจะทำให้เขียนสูตรได้สะดวกกว่าครับ เช่น
สมมติที่ B2 ไว้คีย์ชื่ออย่างเดียว, B3 ไว้คีย์แผนกอย่างเดียว (ไม่จำเป็นต้องคีย์เต็มคำ)

B5 คีย์

=IF(AND($B$2="",$B$3=""),"",IFERROR(INDEX(G$2:G$8,SMALL(IF(IF($B$2="",1,ISNUMBER(SEARCH($B$2,$G$2:$G$8)))*IF($B$3="",1,ISNUMBER(SEARCH($B$3,$H$2:$H$8))),ROW($G$2:$G$8)-ROW($G$2)+1),ROWS(B$5:B5))),""))
กด Ctrl+Shift ค้างไว้ ตามด้วย Enter ~> คัดลอกไป C5 ~> คัดลอกลงล่างครับ

2. ปรับสูตรเป็นด้านล่างครับ

=IF($B$2="","",IFERROR(INDEX(G$2:G$8,SMALL(IF(MMULT(--ISNUMBER(SEARCH($B$2,$G$2:$H$8)),TRANSPOSE(COLUMN($G$2:$H$2)^0)),ROW($G$2:$G$8)-ROW($G$2)+1),ROWS(B$5:B5))),""))
colinz
Member
Member

ผมได้นำไปใช้แล้ว ทดสอบ ผลได้ตรงตามความต้องการครับ
แต่เวลาประมาณผลค่อนข้างจะนานครับ (ประมาณ 30 - 40 วิ)
ผมคัดลอกสูตรประมาณ 15 บรรทัด และข้อมูลมีประมาณ 200 กว่าแถว ^^"

ขอบคุณครับผม
DhitiBank
Gold
Gold

โห... นานจริง ไม่ทราบว่าใช้ตามวิธีที่ 1 หรือ 2 ครับ ผมจะลองปรับแบบไม่ใช้สูตรอาร์เรย์ให้

สูตรอาร์เรย์จะต้องใช้การคำนวณมากครับ และหากไฟล์มีสูตรมากอยู่แล้วก็จะยิ่งช้า (สเปคของเครื่องคอมฯ ก็เกี่ยวด้วย)
colinz
Member
Member

ผมทดลองใช้ทั้งสองวิธีเลยครับ
ให้ผลค่อนข้างใกล้เคียงกัน

ส่วนตัวผมเข้าใจว่า เพราะมันใช้วิธีค้นหาตัวอักษรในประโยค
ไม่ใช่การค้นหาเป็นประโยคที่เป๊ะๆเลย ทำให้มันประมวลผล
นานหรือเปล่าครับ?
สเปคคอมผม
CPU Intel core i5
RAM 4 GB
OS Win 7
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

ลองดูว่าเร็วขึ้นไหมครับ :)

ฺB5 =IFERROR(INDEX(G$2:G$8,SMALL(IF(MMULT(--ISNUMBER(SEARCH(TRANSPOSE(IF($B$2:$B$3<>"",$B$2:$B$3)),$G$2:$H$8)),ROW($B$2:$B$3)^0),ROW($G$2:$G$8)-ROW($G$2)+1),ROWS(B$5:B5))),"")

ctrl+shift+enter ~~> คัดลอกไปด้านขวาและด้านล่าง

ดัดแปลงสูตรจากคำตอบอาจารย์ที่นี่ครับ http://www.snasui.com/viewtopic.php?f=3&t=9919
DhitiBank
Gold
Gold

แล้วก็นี่เป็นการใช้คอลัมน์ช่วยครับ เผื่อเป็นทางเลือก
ผมลองสมมติให้มีชื่อพนักงานประมาณ 200 กว่าๆ รายชื่อ ลองดูสูตรในคอลัมน์ I, J, K ซึ่งเป็นคอลัมน์ช่วย และสูตรในคอลัมน์ B, C เพื่อดึงข้อมูลมาแสดงครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Post Reply