:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ผมควรใช้สูตรอะไร เพื่อให้แสดงข้อมูลดิบ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
prakob
Member
Member

ผมควรใช้สูตรอะไร เพื่อให้แสดงข้อมูลดิบ

Postby prakob » Sat Mar 26, 2016 11:56 am

รบกวนสอบถามผู้รู้ คือผมต้องการสูตรที่จะ สามารถแสดงข้อมูลดิบ ตามเงื่อนไข พอจะมีบ้างไหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

XDoll
Bronze
Bronze

Re: ผมควรใช้สูตรอะไร เพื่อให้แสดงข้อมูลดิบ

Postby XDoll » Sat Mar 26, 2016 1:26 pm

:) หากผมเข้าใจไม่ผิดลองแบบนี้ครับ
1.ที่ L10 ให้ใส่เฉพาะชื่อของ ของ Cust ใดๆ เช่น A หรือ B , C ,...
2.ที่ L11 =COUNTIF($I$11:$I$14,$L$10)
3.ที่ N11 = =IFERROR(INDEX($J$11:$J$14,SMALL(IF($L$10=$I$11:$I$14,ROW($J$11:$J$14)-ROW($J$11)+1),COLUMNS($N11:N11))),"") คัดลอกไปจนถึง R11
4.ที่ M11 ="("&LEFT(IF($N11<>"",CONCATENATE($N11&",",$O11&",",$P11&",",$Q11&",",$R11),""),LEN(IF($N11<>"",CONCATENATE($N11&",",$O11&",",$P11&",",$Q11&",",$R11),""))+COUNT(N$11:R$11)-COLUMNS($N$11:$R$11))&")"

prakob
Member
Member

Re: ผมควรใช้สูตรอะไร เพื่อให้แสดงข้อมูลดิบ

Postby prakob » Sat Mar 26, 2016 6:31 pm

ขอบคุณครับ คุณ XDoll ที่แนะนำเรื่องสูตร ตอนนี้พอเข้าใจและทำได้แล้ว ขอบคุณครับ

prakob
Member
Member

Postby prakob » Mon Mar 28, 2016 5:06 pm

จากสูตรของคุณ XDoll ตอนนี้ ที่ผมประยุกต์คือ L11 =IFERROR(INDEX($I$11:$J$14,SMALL(IF($I$11:$I$14 = $L$10,ROW($I$11:$I$14),""),ROW(A1))-10,2),"") แล้วก็ลากลงมา ซึ่งก่อนจะกดเอ็นเทอร์ ต้องกด Crt+Shift+Enter ไม่อย่างน้้นสูตรจะแสดงค่าที่ผิดพลาดได้
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

XDoll
Bronze
Bronze

Postby XDoll » Mon Mar 28, 2016 5:41 pm

:) ไม่ทราบติดปัญหาตรงไหนกับตัวสูตรครับ ไฟล์แนบก็แสดงผลถูกต้องแล้วนี่ครับ

game1111
Member
Member

Postby game1111 » Wed Jan 11, 2017 4:34 pm

เป็นเพราะ (:) บางโปรแกรมใช้ (;) ครับ ลองทำดู

Return to “Excel”