:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ดึงข้อมูลแบบตารางจากเว็ปมาใส่ใน excel

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
bboy_access
Member
Member

ดึงข้อมูลแบบตารางจากเว็ปมาใส่ใน excel

Post by bboy_access »

สวัสดีครับ

ขอความรู้จากอาจารย์หน่อยครับ

ผมอยากจะเก็บข้อมูลหุ้นเพื่อนมาเปรียบเทียบโดยที่ผมอยากจะพิมพ์ชื่อหุ้นที่ช่อง "B1"

แล้วจะดึงราคาในเว็ป

http://www.set.or.th/set/historicaltrad ... country=TH

มาใส่ใน excel

ผมต้องใช้ คำสั่งอย่างไรครับ

ผมอยากจะดึงราคา 50 วันย้อนหลังครับ

ขอบคุณมากครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ดึงข้อมูลแบบตารางจากเว็ปมาใส่ใน excel

Post by snasui »

:D เป็นคำถามเดิมที่เคยถามแล้วตามกระทู้นี้ viewtopic.php?t=8006 ไม่ทราบว่าติดปัญหาอะไรครับ
bboy_access
Member
Member

Re: ดึงข้อมูลแบบตารางจากเว็ปมาใส่ใน excel

ตอนนี้หน้าเว็ปมีการเปลี่ยนแปลงข้อมูลไปจากเดิมครับ

พอดึงแล้วเกิดปัญหาในการดึงข้อมูลนานมากเลยครับ บางครั้ง excel ค้างไปเลย

ขั้นตอนที่ผมทำคือ

1) ผมดึงข้อมูลจากเว็ปมาเก็บไว้ใน sheet "H1" ช่อง "AA 99"

2) ใช้คำสั่งการจัดเรียง จากช่อง "AA99" เพื่อดึงข้อมูลขึ้นมาเรียงไว้ด้านบนให้ดูง่ายครับ (วิธีแบบนี้จะกิน ram แล้วทำให้ค้างรึเปล่าครับ)

อาจารย์มีวิธีไหนที่แนะนำบ้างครับ

ปล.ผมแนบไฟล์ที่เคยทำไว้ด้านล่างนะครับ ผมลองอัฟโหลดเข้า แต่ว่าไฟล์ใหญ่ (1 เมกกว่า)

เลยอัฟโหลดผ่านเว็ปครับ

http://upload.freeupload2u.com/download ... nO56M.dpuf

ขอบคุณมากครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรัมนี้ ไม่จำเป็นต้องแนบไฟล์จริงครับ
bboy_access
Member
Member

1) ผมดึงข้อมูลจากเว็ปมาเก็บไว้ใน sheet1 ช่อง "AA 99"

2) ใช้คำสั่งการจัดเรียง จากช่อง "AA99" เพื่อดึงข้อมูลขึ้นมาเรียงไว้ที่ ช่อง B ถึง ช่อง J

ส่วนที่ผมต้องการดึงคือส่วนที่ผมทำสีเหลืองไว้นะครับ

จะต้องใช้คำสัง marcro แบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ผมทำไฟจำลองมาแล้วครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D กรณีใช้ Macro หรือ VBA จำเป็นต้องเขียนมาเองก่อนตามกฎการใช้บอร์ดข้อ 5 ด้านบน :roll: ติดตรงไหนค่อยมาถามกันต่อครับ
bboy_access
Member
Member

โอเครครับ

เดียวผมลองเขียนก่อน

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

bboy_access wrote:โอเครครับ

เดียวผมลองเขียนก่อน

ขอบคุณครับ
:D คำที่ผมระบายสีไว้ด้านบน ผิดกฎการใช้บอร์ดข้อ 1 ระมัดระวังดัวยครับ
bboy_access
Member
Member

ตอนนี้ผมใส่คำสั่งดึงข้อมูลจากเว็ปไซต์มาลงใน excelแต่ตอนดึงมาจะมาทั้งหน้าเลย

แต่ผมอยากได้แค่ข้อมูลที่เป็นสีเหลืองครับ (AA368-AI408) [จิงๆแล้วข้อมูลในช่องสีเหลืองที่ผมดึงมาจากเว็ปจะมีการเพิ่มขึ้นวันละ 1 บรรทัดด้วยนะครับ]

ผมเลยใช้คำสั่งการ match แต่ว่าใช้เวลาประมวลผลนานมากเลย บางครั้ง Excel ค้างเลย

ผมควรใช้คำสั่งอะไรดีครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สามารถใช้ Index กับ Match ได้ครับ ตามที่ใช้ตามไฟล์แนบไม่น่าจะประมวลผลนาน ไม่ทราบว่าข้อมูลจริงมีกี่บรรทัดครับ

เขียนเสร็จแล้วอ่านทวนสักนิดนะครับ คำว่า "จิงๆ" ตามโพสต์ด้านบนผมเข้าใจว่าไม่มีเจตนาพิมพ์ผิด แต่ควรแจ้งกันให้ทราบจะได้ไม่เผลอใช้ในฟอรัมนี้ครับ
bboy_access
Member
Member

ประมาณ 50 บรรทัดครับ

แต่ประมวลผลแล้วบางครั้ง excel ค้างด้วยครับ (จะเห็นได้ชัดเจนเลยถ้าเรา copy สูตรลากลงไป 50 ช่อง จะรอนานมากๆเลยครับ)

ถ้าไม่ใช่Index กับ match จะมีคำสั่งไหนที่ใช้ได้อีกบ้างครับ

จุดประสงค์หลักของผมคือต้องการจะนำข้อมูลบางแค่ส่วนที่เป็นราคาที่ดึงจากเว็ปมาวางเรียงใหม่

ผมเขียนแบบนี้เป็นวิธีที่ดีแล้ว หรือว่ามีวิธีอื่น อาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แค่ 50 บรรทัดถือว่าน้อยมาก

ฟังก์ชั่นที่ใช้ได้ก็เช่น Vlookup, Lookup, Offset และจำพวก Array ครับ

Index กับ Match ที่ใช้อยู่นั้นถือว่าดีและเร็วและยืดหยุ่นที่สุดอยู่แล้วอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน การที่ไฟล์ค้างผมไม่คิดว่าเป็นที่ Index กับ Match ครับ

ตัวอย่างการปรับสูตรให้สั้นลงที่เซลล์ B4 คีย์

=IFERROR(INDEX($AA$370:$AI$408,$A4-1,COLUMNS($B4:B4)),"")

Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง
bboy_access
Member
Member

ขอบคุณครับ
manggootjee
Member
Member

Post by manggootjee »

ผมดึงข้อมูลราคาหุ้นจากเว็ปsetมา แล้วต้องการใช้คำสั่ง vlookup ราคาหุ้นตัวที่ผมเลือก แต่ไม่ขึ้นครับ เชคจากคำสั่งtype ก็เป็นtextเหมือนกัน พอลองกดลบข้อมูลที่ดึงมาเช่นชื่อหุ้น ee แล้วพิมeeใหม่อีกครั้งกลับได้ ทำยังไงดีครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เห็นเป็น Text เหมือนกันแต่อักขระไม่เท่ากันก็เป็นได้และเป็นเช่นนี้กันบ่อยครั้งสำหรับการดึงข้อมูลจากเว็บครับ

ให้ตรวจสอบเซลล์ที่ได้จากเว็บว่ามีกี่อักขระ มีอักขระอื่นใดแฝงเข้ามาด้วยหรือไม่ วิธีการตรวจสอบคือให้คลิกลงไปในเซลล์นั้นแล้วกดแป้น F2 เพื่อทำการ Edit เซลล์แล้วสังเกตว่า Cursor กระพริบอยู่ ณ ตำแหน่งใด เป็นตำแหน่งที่ติดกับอักขระสุดท้ายหรือไม่ หากไม่ติดกับอักขระสุดท้ายแสดงว่ามีอักขระอื่นใดแฝงอยู่ด้วย ให้ตรวจสอบทั้งด้านหน้าและด้านหลังของค่าที่ได้มาจากเว็บ

การที่ Lookup กันไม่ได้โดยเป็นข้อมูลประเภทเดียวกันและเขียนการ Lookup อย่างถูกต้องแล้วมีอยู่อย่างเดียวคือ อักขระไม่เหมือนกัน จะเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ครับ
Post Reply