:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ส่งข้อมูลจาก EXCEL ไปฟอร์ม PDF

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
impim
Bronze
Bronze

ส่งข้อมูลจาก EXCEL ไปฟอร์ม PDF

Post by impim »

รบกวนสอบถามวิธีการนำข้อมูลจาก EXCEL ส่งไปใส่ในฟอร์ม ซึ่งเป็นไฟล์ PDF (เป็นแบบฟอร์มของทางราชการค่ะ)

ต้องทำอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: ส่งข้อมูลจาก EXCEL ไปฟอร์ม PDF

Post by logic »

อาจารย์เคยตอบไปแล้วนี่ครับ viewtopic.php?t=8494

ลองดูใน youtube ตามด้านล่างครับ :mrgreen:

impim
Bronze
Bronze

Re: ส่งข้อมูลจาก EXCEL ไปฟอร์ม PDF

ตามที่อาจารย์ snasui เคยบอกไว้

"สามารถทำได้ด้วยการ Copy ไปวางแบบ Manual หากว่า PDF เป็นแบบแก้ไขได้
อีกทางหากเปิดให้ทำได้คือเขียนโปรแกรมด้วย VBA เข้าไปวางซึ่งก็ต้องทราบว่าโปรแกรม PDF ที่ใช้อยู่นั้น Share Object ให้ใช้หรือไม่ หากมีการ Share Object ให้ใช้ได้ก็สามารถ Add Reference เข้ามาก่อนแล้วค่อยเขียน VBA นำข้อมูลไปวางครับ"

รบกวนถามดังนี้ค่ะ
1.ควรกับไปถามจากคำถามที่เคยถามไว้หรือไม่คะ หรือใช้หัวข้อใหม่นี่คะ
2.เราจะทราบได้อย่างไรคะว่า ไฟล์ PDF ที่จะใช้มีการ Share Object ได้หรือไม่คะ
3.หากจะศึกษาวิธีการเขียน VBA ควรเริ่มอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

impim wrote:1.ควรกับไปถามจากคำถามที่เคยถามไว้หรือไม่คะ หรือใช้หัวข้อใหม่นี่คะ
:D คำถามเรื่องเดียวกันควรกลับไปถามที่เดิม เพื่อจะได้ติดตามได้ครับ
impim wrote:2.เราจะทราบได้อย่างไรคะว่า ไฟล์ PDF ที่จะใช้มีการ Share Object ได้หรือไม่คะ
เข้าไปในหน้าจอของ VBE (Visual Basic Editor) แล้วเข้าเมนู Tools > References > ดูว่ามี Library ของโปรแกรมที่เราต้องการจะทำงานด้วยหรือไม่ เช่น ภาพด้านล่างจะมี Library ของ Acrobat แสดงว่ามีการแชร์ Object เอาไว้ให้เรียกใช้ด้วยภาษาโปรแกรมใด ๆ ได้
impim wrote:3.หากจะศึกษาวิธีการเขียน VBA ควรเริ่มอย่างไรคะ
ซื้อหนังสือมาอ่านแล้วทำตามหนังสือไปก่อน เพื่อให้ทราบหลักการของการเขียนโปรแกรม สำหรับเรื่องที่เป็นการเฉพาะเช่นคำถามนี้อาจจะไม่มีเขียนไว้ในหนังสือเล่มไหน ต้องศึกษาเพิ่มเติมจากหลาย ๆ แหล่งหลังจากที่มีความรู้เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมอย่างดีแล้วครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
impim
Bronze
Bronze

เรียน อาจารย์ snasui ค่ะ

1. หมายความว่า..ไม่ว่าหัวข้อนั้นจะเคยถามไว้นานแค่ไหน ก็ยังสามารถย้อนกลับไปถามที่หัวข้อเดิมใหม่ได้ใช่ไหมค่ะ
2. "เข้าไปในหน้าจอของ VBE (Visual Basic Editor)" ต้องเข้าจากตรงไหนค่ะ จาก EXCEL, จาก PDF หรือเป็นโปรแกรม VBA ค่ะ
3. ขอคำแนะนำสำหรับหนังสือเล่มที่อ่านแล้ว สามารถเข้าใจได้ไม่ยากมากนัก พอจะได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

impim wrote:1. หมายความว่า..ไม่ว่าหัวข้อนั้นจะเคยถามไว้นานแค่ไหน ก็ยังสามารถย้อนกลับไปถามที่หัวข้อเดิมใหม่ได้ใช่ไหมค่ะ
:D โดยทั่วไปแล้วสามารถทำเช่นนั้นได้เสมอ ถ้าไม่ได้ผมจะเป็นผู้แจ้งให้ทราบเอง ยิ่งคำถามนี้เคยถามแล้วและถามเหมือนเดิม ไม่มีเหตุผลใดที่จะถามในกระทู้เดิมไม่ได้ครับ
impim wrote:2. "เข้าไปในหน้าจอของ VBE (Visual Basic Editor)" ต้องเข้าจากตรงไหนค่ะ จาก EXCEL, จาก PDF หรือเป็นโปรแกรม VBA ค่ะ
เข้าด้วย Excel ครับ สามารถกดแป้น Alt+F11 เพื่อเข้าไปยังหน้าจอ VBE
impim wrote:3. ขอคำแนะนำสำหรับหนังสือเล่มที่อ่านแล้ว สามารถเข้าใจได้ไม่ยากมากนัก พอจะได้ไหมคะ
ลอง Search ดูของ John Walkenbach ครับ
impim
Bronze
Bronze

1. ได้ค่ะ .. คราวหน้าหากเป็นเรื่องเดิม จะถามในหัวข้อเดิมค่ะ
2. เข้าด้วย Excel แล้วกดแป้น Alt+F11 เพื่อเข้าไปยังหน้าจอ VBE... แล้ว Excel จะรู้ได้ยังงัยคะว่าไฟล์ PDF ที่จะใช้มีการ Share Object ที่เราต้องการถาม คือไฟล์ไหนคะ
3. ชื่อหนังสือที่ขอ...เป็นเวอร์ชั่นภาษาไทย พอได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

impim wrote:2. เข้าด้วย Excel แล้วกดแป้น Alt+F11 เพื่อเข้าไปยังหน้าจอ VBE... แล้ว Excel จะรู้ได้ยังงัยคะว่าไฟล์ PDF ที่จะใช้มีการ Share Object ที่เราต้องการถาม คือไฟล์ไหนคะ
:D ผมจับภาพมาแสดงพร้อมแจ้งวิธีการเข้าไปดูแล้วตามด้านบน ลองย้อนกลับไปอ่านอีกรอบครับ
impim wrote:3. ชื่อหนังสือที่ขอ...เป็นเวอร์ชั่นภาษาไทย พอได้ไหมคะ
ผมไม่ได้อ่านตำราภาษาไทย ไม่สามารถบอกได้ว่าเล่มไหนดีหรือไม่ดีอย่างไร ต้องรอเพื่อน ๆ ท่านอื่นมาช่วยตอบครับ
impim
Bronze
Bronze

ขอบคุณมากค่ะ
impim
Bronze
Bronze

ขอคำแนะนำท่านที่อ่านหนังสือเกี่ยวกับการเขียน VBA เวอร์ชั่นภาษาไทยค่ะ
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

ผมลองซื้อมาอ่าน 3 เล่มครับ (ซีเอ็ด หรือนายอินทร์ หรือร้านอื่นๆ ก็มีครับ รูปภาพเอามาจากเว็บของซีเอ็ด)
2016-02-10 10_15_55-vba3.png - FastStone Image Viewer 5.1.png
คล้ายๆ กันทั้ง 3 เล่มครับ หากอยากเริ่มลองเขียน VBA จะอ่านเล่มไหนก็ได้ หรือเล่มอื่นๆ นอกจากนี้ผมลองยืนอ่านดู ก็รู้สึกคล้ายๆ กัน แต่ขอบอกก่อนว่า ในหนังสือเหล่านี้ไม่มีคำตอบสำหรับคำถามของคุณ impim นะครับ อย่างที่อาจารย์บอกแล้ว คำถามนี้ค่อนข้างเฉพาะทาง คงต้องหาจาก google หรือ youtube แล้วลองเขียน เจอปัญหาแล้วก็เข้ามาถามครับ

(อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ หากดูหาในเว็บไซต์ที่เป็น Excel vba สำหรับผู้เริ่มต้นแล้วลองทำตามดู ผมว่าดีกว่าซื้อหนังสือภาษาไทยอ่านอีกครับ เนื้อหาใกล้เคียง มีรูปให้ดู มีไฟล์ตัวอย่างให้ดาวน์โหลด เหมือนซื้อหนังสือเลย ต่างแค่ในเว็บส่วนใหญ่เป็นอังกฤษ แต่ก็ไม่ยากครับเพราะมีรูปเยอะ เช่น
http://www.excel-easy.com/vba.html
http://www.excel-vba.com/excel-vba-solu ... inners.htm

ส่วนที่ซับซ้อนขึ้นมาที่ผมชอบเข้าไปดูก็เช่น
http://spreadsheetpage.com/index.php/tips
http://chandoo.org/wp/)

สำหรับการ reference Adobe Acrobat 10 Type แบบของอาจารย์ ผมเข้าใจว่าต้องติดตั้งโปรแกรมรุ่น Pro ก่อนจึงจะมีครับ (หรือเปล่า) เพราะในเครื่องผมไม่เห็นมี T_T
2016-02-10 10_18_31-Microsoft Excel - zSTK_2016_02.xlsm.png
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
impim
Bronze
Bronze

เรียน คุณ DhitiBank

ขอบคุณมากค่ะ .. สำหรับคำแนะนำ

น่าจะต้องอ่านหนังสือภาษาไทยก่อนค่ะ
เพราะตอนนี้ไม่ทราบเลยว่า VBA คืออะไร อยู่ต้องไหน ใช้อย่างไร ทำอะไรได้บ้าง

จากนั้น..จะดูตามลิงค์ที่แนะนำนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
Post Reply