:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การแยกข้อมูลไปไว้หลายๆชีท

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
thanyalax.b
Member
Member

การแยกข้อมูลไปไว้หลายๆชีท

Post by thanyalax.b »

สวัสดีค่ะ

อยากสอบถามว่าถ้าต้องการ แยกข้อมูลไปไว้ในในแต่ละชีท
ทำอย่างไรคะ
DhitiBank
Gold
Gold

Re: การแยกข้อมูลไปไว้หลายๆชีท

Post by DhitiBank »

ลองแบบนี้ครับ

1. สร้างชีทเปล่าเพื่อใส่รายการ Supplier code แบบไม่ซ้ำ (สมมติตั้งชื่อว่า Uniq)

1.1 คัดลอกเซลล์ A1:A403 ใน Sheet3 --> วางที่ชีท Uniq เซลล์ A1

1.2 เลือกเมนู Data --> Remove Duplicates --> เลือกติ๊กตรง My data has headers --> OK

1.3 เลือกเมนู Formula --> Name manager --> New... เพื่อสร้างรายการ supplier code ไว้ให้เลือก

1.4 ตั้งชื่ออะไรก็ได้ สมมติชื่อ _SupCode --> ช่อง refer to คีย์

=INDEX(Uniq!$A$2:INDEX(Uniq!$A:$A,COUNTA(Uniq!$A:$A)),0)
OK

2. สร้างชีทใหม่ เพื่อแยกแต่ละ Supplier

2.1 ที่ชีทใหม่ เลือกเซลล์ B1 ไปที่เมนู Data --> Data validation --> Settings
ตรง Allow เลือก List และเอาเครื่องหมายถูกหน้า Ignore blank ออก
ตรง Source ให้กดปุ่ม F3 แล้วเลือก _SupCode --> OK

2.3 ที่ชีทใหม่ เซลล์ A2 คีย์

=IF(Sheet3!B1=0,"",Sheet3!B1)
Enter --> คัดลอกไปทางขวาถึง F2 (เผื่อไว้)

2.4 ที่ชีทใหม่ เซลล์ A3 คีย์

Code: Select all

=IFERROR(INDEX(Sheet3!B$2:B$403,SMALL(IF(Sheet3!$A$2:$A$403=$B$1,ROW(Sheet3!$A$2:$A$403)-ROW(Sheet3!$A$2)+1),ROWS(A$3:A3))),"")
กด Ctrl+SHift ค้างแล้วกด Enter --> คัดลอกไปถึง F3 และคัดลอกลงล่างครับ

การใช้งานก็เปลี่ยน Supplier code ในเซลล์ B1 โดยเลือกจาก drop down list หรือหากต้องการจะแยกชีทอีกก็คัดลอกชีทใหม่นี้ไปเรื่อยๆ แล้วก็เปลี่ยน supplier code ในเซลล์ B1 ตามต้องการครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
thanyalax.b
Member
Member

ลองทำตามแล้วนะคะ ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ จะมีวิธีที่สามารถทำครั้งเดียวแล้วได้แต่ละ sheet เลยมั้ยคะ
DhitiBank
Gold
Gold

thanyalax.b wrote:ลองทำตามแล้วนะคะ ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ จะมีวิธีที่สามารถทำครั้งเดียวแล้วได้แต่ละ sheet เลยมั้ยคะ
คงต้องใช้ VBA ครับ ซึ่งต้องเขียนมาเองก่อนตามกฎบอร์ดด้านบนครับ
thanyalax.b
Member
Member

DhitiBank wrote:
thanyalax.b wrote:ลองทำตามแล้วนะคะ ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

คงต้องใช้ VBA ครับ ซึ่งต้องเขียนมาเองก่อนตามกฎบอร์ดด้านบนครับ

ขอบคุณค่าา :thup: :thup:
DhitiBank
Gold
Gold

thanyalax.b wrote: ขอบคุณค่าา
:) ยินดีครับ แต่โปรดระมัดระวังการใช้ภาษาเขียน ตามกฎบอร์ดด้านบนครับ

:aru:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
seksants
Member
Member

Post by seksants »

แอบมาดูครับ ต้องขอบคุณคุณDhitiBank และคุณthanyalax.b มากครับ
Post Reply