:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การตัดตัวอักษร แบบมีเงื่อนไขค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sea2sky
Member
Member
Excel Ver: 2010 2013

การตัดตัวอักษร แบบมีเงื่อนไขค่ะ

Post by sea2sky »

รบกวนให้อาจารย์ช่วยคิดสูตรการตัดตัวอักษร โดยมีเงื่อนไขดังนี้ค่ะ

1. ถ้าตัวอักษรแรก เป็น*พยัญชนะ* ให้ตัด *ตัวอักษรที่เป็นพยัญชนะตัวแรก นับจากซ้ายมือ* ออกมาค่ะ

2. ถ้าตัวอักษรแรก เป็น*สระ* ให้ตัด *ตัวอักษรที่เป็นพยัญชนะตัวแรก นับจากซ้ายมือ* ออกมาค่ะ

A1 คือ กาญจนา ผลลัพท์ที่ต้องการ คือ ก

A2 คือ เอกวัฒน์ ผลลัพท์ที่ต้องการ คือ อ

A3 คือ รุ้งทอง ผลลัพท์ที่ต้องการ คือ ร

จะเขียนสูตรว่าอย่างไรค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
joo
Gold
Gold

Re: การตัดตัวอักษร แบบมีเงื่อนไขค่ะ

Post by joo »

ลองแบบนี้พอได้ไหมครับ :D
ถ้าตัวอักษรแรก เป็น "พยัญชนะ"
ที่ B1 คีย์ =LEFT(A1,1) หรือ
ที่ D1 คีย์ =MID(A1,1,1)
ถ้าตัวอักษรแรก เป็น "สระ"
ที่ B2 คีย์ =LEFT(A2,2) แล้วที่ C2 คีย์ =RIGHT(B2,1)
ที่ B2 คีย์ =MID(A2,2,1)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
sea2sky
Member
Member

Re: การตัดตัวอักษร แบบมีเงื่อนไขค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แต่ยังไม่ตรงกับความต้องการค่ะ

ข้อมูลอยู่ในคอลัมน์ A และผลลัพท์ให้อยู่ในคอลัมน์ B

***ต้องการแบบสูตรเดียว แล้วลากลงมาด้านล่าง

ให้ได้ผลลัพท์ที่ต้องการเลยค่ะ***

แม้ว่าจะยังไม่ตรงกับความต้องการ

แต่ก็ขอบคุณค่ะ ที่มาตอบคำถามให้ค่ะ ^-^
kmb
Bronze
Bronze

Post by kmb »

ลองดูตามไฟล์แนบครับ :D

ที่เซลล์ D1-44 ผมคีย์ค่าตั้งแต่ ก จนถึง ฮ

ที่เซลล์ B1 ใส่สูตรนี้ครับ
=LEFT(SUBSTITUTE(A1,LEFT(A1,MIN(SEARCH($D$1:$D$44,A1&$D$1:$D$44)-1)),""),1)
Ctrl+Shift+Enter > แล้วจะได้เครื่องหมายปีกกา { } คลุมสูตร (เป็นสูตร Array) >> copy ลงด้านล่างได้เลยครับ :mrgreen:

แนวคิดมาจากลิ้งค์นี้ครับ
http://snasui.blogspot.com/2008/11/blog-post_08.html
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D แถมครับ จากไฟล์ล่าสุดที่คุณ kmb แนบมา ที่ B1 คีย์

=MID(A1,MIN(SEARCH(CHAR(ROW($161:$206)),A1&CHAR(ROW($161:$206)))),1)

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
kmb
Bronze
Bronze

snasui wrote::D แถมครับ จากไฟล์ล่าสุดที่คุณ kmb แนบมา ที่ B1 คีย์

=MID(A1,MIN(SEARCH(CHAR(ROW($161:$206)),A1&CHAR(ROW($161:$206)))),1)

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
อันนี้หมายถึง CHAR 161-206 แทน ก - ฮ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่นี่สงสัยว่าผมจะเจออาการเลือกที่รักมักที่ชังอีกแล้ว เพราะว่าเครื่องผมมันได้ผลลัพธ์เป็นว่างน่ะครับ :?:
ผมก็พยายามแกะอยู่ว่า CHAR ไหนแทน ก - ฮ แต่เครื่องผมลองตั้งแต่ 1 -255 แล้วไม่เจอเลยครับ
sea2sky
Member
Member

ขอบคุณค่ะ คุณ kmb

ขอบคุณค่ะ อาจารย์คนควน

ได้ผลลัพท์ตรงกับความต้องการแล้วค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

kmb wrote:
snasui wrote::D แถมครับ จากไฟล์ล่าสุดที่คุณ kmb แนบมา ที่ B1 คีย์

อันนี้หมายถึง CHAR 161-206 แทน ก - ฮ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่นี่สงสัยว่าผมจะเจออาการเลือกที่รักมักที่ชังอีกแล้ว เพราะว่าเครื่องผมมันได้ผลลัพธ์เป็นว่างน่ะครับ :?:
ผมก็พยายามแกะอยู่ว่า CHAR ไหนแทน ก - ฮ แต่เครื่องผมลองตั้งแต่ 1 -255 แล้วไม่เจอเลยครับ
CHAR(ROW($161:$206)) คือตัวแทนของ ก-ฮ ถูกต้องแล้วครับ การทดสอบว่า ก คือ Character ลำดับใด ให้เขียน ก ที่ A1 จากนั้นที่ B1 คีย์

=Code(A1)

Enter > สังเกตดูผลครับ
kmb
Bronze
Bronze

ผมลองจากเครื่องที่ทำงานซึ่งเป็น Excel 2007 ได้ตามผลลัพธ์ของ CHAR 161-206 เป็น ก - ฮ ถูกต้องเลยครับ
แต่เครื่องที่บ้านซึ่งเป็น Excel 2010 ผมลองใช้ฟังก์ชั่น CODE( ) แล้วครับ แต่ได้ผลลัพธ์เป็น 63 เหมือนกันหมดเลยครับสำหรับ ก - ฮ :?:
คงมีปัญหาสักอย่างสำหรับภาษาไทย :flw:
natthakan70
Member
Member

Post by natthakan70 »

อาจารย์คะ รบกวนหน่อยค่ะ ลองทำตามสูตรที่อาจารย์ใ้ห้มาแล้ว ได้ผลลัพธ์ ไม่เป็นไปตามที่ต้องการ เช่น ของเอกลักษณ์ ได้ผลออกมาเป็น ก ส่วนคนอื่นๆ ได้เป็น เซลล์ว่าง และที่อาจารย์บอกว่า ให้กด Ctrl+shift+Enter กดแล้วไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลยค่ะ มันทำเพื่ออะไรคะ :?:
joo
Gold
Gold

Post by joo »

:D ที่ได้ผลลัพธ์ออกมาเป็น ก เพราะว่ากดแป้นรับสูตรไม่ถูกต้อง เนื่องจากเป็นสูตร Array ครับจึงต้องกดแป้นพร้อมกันเพื่อให้รับสูตร
วิธีการคือ กดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้ก่อน แล้วกดแป้น Enter ตาม จากนั้นปล่อยแป้น แล้วสังเกตดูว่าสูตรมีเครื่องหมายปีกกาครอบหรือไม่ ถ้ามีแสดงว่ากดแป้นรับสูตรได้ถูกต้องครับ
natthakan70
Member
Member

Post by natthakan70 »

ทำได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ ขอบคุณทุกๆ คนเลยค่ะ
Post Reply