:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

อยากหาตำแหน่ง

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
chandat
Member
Member

Re: อยากหาตำแหน่ง

Post by chandat »

ผมยังไม่ชิน แต่เห็นแล้วครับ

อาจารย์ต้องดู file word
เมื่อเครื่องrun ริ้วผ้ามันจะทำงานต่อเนื่องไปเรื่อยๆ โดยไม่มันจะไม่กลับมานับ 1 ใหม่ที่จุดเริ่มต้น
แต่มันจะนับหัวถัดไปเป็นหัวที่1ใหม่
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมกันสร้าง...
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ไม่เข้าใจครับ

นับหนึ่งใหม่ นับตรงไหน อย่างไร ทำลูกศรชี้ไปชี้มา แนบภาพมาให้เห็นอย่างเด่นชัดครับ
chandat
Member
Member

ครับ
ดูที่ file word ครับ ผมใช้สีต่างๆ ขั้นไว้
กรณีใช้ เครื่อ ง42 หัว มันจะไม่พอดีกับลายผ้าจำนวนเส้นหารไม่ลง พอดีกับหัวเครื่องทอ

เมื่อเครื่องเริ่มทำงานเริ่มที่หัวที่ 1 แต่ไปจบที่หัวที่38 รอบที่2 1
เครื่องจะเริ่มทอริ้วผ้าใหม่ แต่คราวนี้เครื่องจะมองหัวที่39 เป็นหัวที่1 (เริ่มสีเหลือง)จนจบ 1 รอบrepeat
แล้วไปเริ่ม ตำแหน่ง 35 รอบที่4 ต่อไปเรื่อยๆครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมกันสร้าง...
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยอธิบายโดยเชื่อมโยงไปยังคำตอบที่ต้องการตามไฟล์ที่ผมตอบไปว่า คำตอบที่ได้นั้นไม่ตรงกับที่ต้องการอย่างไร

จากอธิบายมาหัวที่ 1 เริ่มในลำดับที่ 39 แล้วมีผลกับคำตอบอยา่งไรครับ ให้ยึดไฟล์ Excel เป็นหลัก ใช้ไฟล์ Word เพื่อประกอบคำอธิบายเท่านั้นครับ
chandat
Member
Member

ครับ
อาจารย์เขียนเส้นด้ายเพียง 1ณฮฐ เมื่อเครื่องทำงานจำนวนเส้นลงตัวครั้งต่อมันจะเริ่มที่ตำแหน่งเดิม

ทีนี้ผมก็จะของให้อาจารย์ช่วยปรับความยืดหยุ่นในsoftware
ลายผ้าตามtest 2 มี 80เส้น A40B10c30 เส้น เครื่องทอผ้า40หัว
เมื่อเครื่องหมุน 2รอบจะจบ 1repeat สิ้นสุดที่หัวสุดท้าย ตำแหน่ง 40

แล้วเครื่องจะทำการวนริ้วผ้าใหม่ ถ้าริ้วผ้าแบบนี้เครื่องจำนวนหัวหารลงตัวตำแหน่งจะไม่เปลี่ยน

แต่ถ้าสมมุติว่า ริ้วผ้าคือ 100 เส้น (test 3 ) ใช้เครื่อง 40หัวทอ
เครื่องต้องหมุน 2.5รอบจึงจะครบ 1 รอบ แล้วเครื่องจะนับหัวถัดไป(หัวที่21)คือหัวที่1 ซึ่อจะไม่ตรงกับตำแหน่งเดิมแล้ว
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ทำตัวอย่างมาให้ไฟล์ Excel ล่าสุดที่ผมตอบไป แยกอีกชีทต่างหาก คีย์ลงไปตรง ๆ ว่าแต่ละค่าเป็นอย่างไรเหมือนกับที่ทำมาใน Word ผมจะได้เทียบได้เซลล์ต่อเซลล์ว่าคำตอบที่ถูกต้องกับที่ผมเขียนไปนั้นต่างกันอย่างไร จะได้ช่วยปรับให้ได้ ไม่เช่นนั้นจะเสียเวลาในการเข้าถึงข้อมูลครับ
chandat
Member
Member

Image

เครื่องทอผ้าริ้วตัดสี จะเปลี่ยนสีได้ตามที่ต้องการ (4-6สี)
ในการทอจะทอสีไหนยาวแค่ไหนก็ได้ (ตามที่memeryสามารถเก็บค่าได้)
ปัญหาที่ผมต้องใช้วิธีแบบเก่าคือการหาตำแหน่งเส้นด้าย
เช่นถ้าริ้วผ้ามี สีที่1 (A) 2เส้น สีที่2 (B) จำนวน 38เส้น ทอกับเครื่องที่มี 40หัว
การวางเส้นด้ายก็คือ หัวที่1และ2 ใส่ A หัวที่ 3-40.ใส B

test2
ถ้าริ้วยาวขึ้นเช่น A40 B10 C30 ผมก็จะวางเส้นด้าย
สี A 40เส้น หัวที่ 1-40.
สี B 10เส้น หัวที่ 1-10.
สี C 30เส้น หัวที่ 11-40.
ตำแหน่งเส้นด้ายจะไม่เปลี่ยน เพราะหารลงตัว เริ่มทำงานที่ หัวที่1
หมุน 2รอบ จบ repeat เริ่มใหม่ก็หัวเบอร์ 1อีก

test3
ถ้าริ้วยาวขึ้นเช่น A2 B38 C60 รวมเป็น 100เส้น ผมก็จะวางเส้นด้าย
สี A 2 เส้น หัวที่ 1,2 ,21,22.
สี B 38 เส้น หัวที่ 1-40.
สี C 60 เส้น หัวที่ 1-40.
เหตุที่วางเช่นนี้เพราะเครื่องเริ่มทำงานนับหัวที่1 เป็น จุดเริ่ม A 2เส้น (1และ2)ตามด้วยสี B 38 ต่อด้วยด้ายสี C ตนครบ 60เส้น
เครื่องจะหมุน 2.5รอบ ซึ่งเครื่องจะนับหะวต่อไป(หัวที่21) เป็นหัวที่1 ดังนั้นสี จึงต้องใส่เส้นด้ายที่ตำแหน่ง 21และ 22.
ส่วนอีก 2สีนั้น ใส่ทุกหัวอยู่แล้ว
ดูการวางสรใน test3
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

ขออนุญาตถามเป็นความรู้นะครับ เคยคุยกับคนที่ทำโรงทอแต่ไม่มีโอกาสได้ถามเรื่องนี้ คือเราจะต้องใส่ด้ายที่หัวทอให้ครบเลยก่อนเดินเครื่อง พอเริ่มเดินเครื่อง มันก็จะทอจนเสร็จทั้งตัวเลยใช่ไหมครับ

ลักษณะงานของคุณคือ ต้องหาว่าสีแต่ละสีจะต้องถูกทอด้วยหัวใดบ้างใช่ไหมครับ อย่างเช่น test3 สี B 38 เส้น ก็นั่งงงอยู่ว่าทำไมต้อง 1-40 ใช่หมายความว่าสี B ต้องถูกทอด้วยหัว 1-40 เลยจนกว่าจะเสร็จใช่ไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: สรุปว่าผมยังไม่ทราบอยู่ดีว่าไฟล์ที่ผมตอบไปนั้นตำแหน่งไหนควรเป็นอย่างไร
chandat
Member
Member

DhitiBank wrote:ขออนุญาตถามเป็นความรู้นะครับ เคยคุยกับคนที่ทำโรงทอแต่ไม่มีโอกาสได้ถามเรื่องนี้ คือเราจะต้องใส่ด้ายที่หัวทอให้ครบเลยก่อนเดินเครื่อง พอเริ่มเดินเครื่อง มันก็จะทอจนเสร็จทั้งตัวเลยใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นเครื่องทอผ้าทั่วไป จะใส่จำนวนเส้นด้ายเท่ากับจำนวนหัวของเครื่องทอผ้า
เครื่องตัวนั้นถ้ามี60หัวก็ต้องใส่ด้าย60 เส้น หัวละเส้น

เครื่องที่ผมพูดถึงคือ auto striper knitting machine
เครื่องมี 40 หัว (มากกว่านี้ก็มี) หัวละ 4เส้น (มากกว่านีเก็มี)
เวลาทอขึ้นต่ำต้องมีหัวละเส้น แต่สามารถใส่ได้หลายสี สลับตามที่ต้องการ

ลักษณะงานของคุณคือ ต้องหาว่าสีแต่ละสีจะต้องถูกทอด้วยหัวใดบ้างใช่ไหมครับ อย่างเช่น test3 สี B 38 เส้น ก็นั่งงงอยู่ว่าทำไมต้อง 1-40 ใช่หมายความว่าสี B ต้องถูกทอด้วยหัว 1-40 เลยจนกว่าจะเสร็จใช่ไหมครับ
เครื่องทอผ้ามี 40หัวแต่แต่ละหัวมีได้ 4สี(หรือมากกว่า)
ตัวอย่าง test2 เครื่องจะทอผ้าความยาว 80เส้น 1repeat รอบของริ้วผ้า แต่เครื่องมีเพียง 40หัว ก็ต้องหมุนรอบที่2เปลี่ยนเส้นด้ายตามสีที่จัดไว้
ถ้าลงตัวอย่าง test2 ตำแหน่งสีจะไม่เปลี่ยน

แต่ถ้าเป็น test3 ความยาวริ้วมี 100เส้น ต้องสั่งให้เครื่องทอ 2.5รอบ ตามรายการที่เราsetไว้ เมื่อจบครบ1 repeat เครื่องก็จะทำการ วน loop
กลับไปที่ รายการที่1 ซึ่งตำแหน่งจะเปลี่ยนจากหัวที่1 เป็นหัวที่21

ลองพิมพ์กระดาษ word ที่ผมส่งไป พิมพ์ออกมาแล้วม้วนเป็นวงกลม ก็จะเหมือนการทำงานของเครื่องทอผ้า
เริ่มหัวที่1 คอลลัม1 แถว1 แล้วมาที่แถว 2 3 ......

เส้นด้ายจะจัดมาโดยคิดตาม % ที่ต้องการใช้ test 3 สี A ใช้น้อยเพียง 2% ปกติด้ายลูกละ 500กรัม
ถ้ามี order 200กก สี A อาจมีเพียง 4ลูก เท่านั้น จึงต้องมาตำแหน่งที่จะใส่ด้ายให้ตรง
คงไม่ใช่ใส่ทุกหัวครับ
chandat
Member
Member

snasui wrote::lol: สรุปว่าผมยังไม่ทราบอยู่ดีว่าไฟล์ที่ผมตอบไปนั้นตำแหน่งไหนควรเป็นอย่างไร
อาจารย์เขียนริ้วผ้าเพียงรอบเดียว

เพราะเครื่องทอผ้าหมุนไปเรื่อยๆ เมื่อครยrepeat ก็จะเริ่ม 1ใหม่ แต่ใน tes3 มันหารไม่ลงตัว
เครื่องมี 40หัว ริ้วยาว 100เส้น หารแล้วคือเครื่องต้องหมุน 2.5รอบ
ฉะนั้นเมื่อเครื่องทอrrepeatแรกจบเครื่องจะไปหยุดที่หัวที่20 (วิ่งไป2.5รอบ)
มันจะมองหัวที่21 เป็นหัวที่1 เหมือนใน test3a.doc สีเหลือก็คือเริ่ม repeat ใหม่

test3 อาจารย์ลงkey เข้าไปดูตำแหน่งจะออกมาเป็นยังไงบ้าง
ที่ถูกต้องสีA ต้องมี 1,2 และ 21,22.

ถ้าผมใช้เครื่องทอผ้าที่มี 100 หัว
ผมก็จะใส่เส้นด้ายตามตำแหน่งไปเลย
หัวที่1และ2 สี A หัวที่3ใส่สี B หัวที่41-100 ใส่สี C
AABBBBBBBBBBBBBBBBBBBBBCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCCC
เมื่อครบรอบก็จะจบริ้วผ้าพอดีเริ่มสี A ที่หัวเบอร์ 1 ใหม่

แต่เครื่องผมเป็นแบบเปลี่ยนสีตามที่setไว้ได้ แต่ละหัวสามารถเปลี่ยนได้ 6 สี
ผมก็เขียนprogram test3
แต่ต้องมาวางเส้นด้ายปัญหาอยู่ตรงนี้ ต้องใช้วิธีเขียนทีละตัวออกมาจริงๆ เพื่อที่จะได้เห็นว่ามันวางที่ไหนบ้าง
chandat
Member
Member

สรุปว่าผมยังไม่ทราบอยู่ดีว่าไฟล์ที่ผมตอบไปนั้นตำแหน่งไหนควรเป็นอย่างไร

ลองปรับ จำนวนหัวสิครับ ตำแหน่งจะบอกถูกต้องไหมครับ
เช่นปรับเป็น 30หัว หรือ 48 หัว ดูสิครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D คุณ chandat ต้องปรับมาเองแล้วชี้ให้เห็นว่าผิดพลาดอย่างไร ผมจะได้ช่วยดูได้ครับ

อ่านด้านล่างอีกครั้งครับ :ard:
snasui wrote: :D ทำตัวอย่างมาให้ไฟล์ Excel ล่าสุดที่ผมตอบไป แยกอีกชีทต่างหาก คีย์ลงไปตรง ๆ ว่าแต่ละค่าเป็นอย่างไรเหมือนกับที่ทำมาใน Word ผมจะได้เทียบได้เซลล์ต่อเซลล์ว่าคำตอบที่ถูกต้องกับที่ผมเขียนไปนั้นต่างกันอย่างไร จะได้ช่วยปรับให้ได้ ไม่เช่นนั้นจะเสียเวลาในการเข้าถึงข้อมูลครับ
ส่วนการหมุน 2 รอบสามารถ Copy ข้อมูลมาวาง 2 รอบตามด้านล่างและปรับสูตรเพิ่มเติม ภาพด้านล่างคือส่วนหนึ่งครับ

การทำงานลักษณะนี้ควรใช้ Code แต่เมื่อเขียน Code ไม่เป็น ปรับเองไม่ได้ ก็จะต้องมีการ Manual เข้าไปช่วยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เซลล์ V2 ปรับสูตรเป็น

=IF(ROWS(V$2:V2)>$E$11,"",LOOKUP(ROWS(V$2:V2),$J$2:$J$7,$B$2:$B$7))

Enter > Copy ลงด้านล่าง

และ Copy สูตรที่ J4 ลงด้านล่างตามภาพ
ผลลัพธ์ที่ได้
chandat
Member
Member

แบบฟอร์มที่ผมใช้ตั้งไว้ก่อนป้อมค่าจะเป้นแบบนี้ครับ

ช่วยcopy ส่วนที่ อาจารย์สร้างไว้ mix เข้ามาได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูว่าใช่ตำแหน่งที่ต้องการหรือไม่ครับ
chandat
Member
Member

ผมลองป้อนรายการเข้าไป
C =80 ทั้งหมด 80 เส้น
A 5
B 2
C 26
A 5
F 2
E 40

ตำแหน่งA ไม่ตรงครับ เขาเอามารวมกัน
Last edited by chandat on Sun Jul 19, 2015 6:33 pm, edited 1 time in total.
chandat
Member
Member

อาจารย์ช่วยย้ายไป sheet 2 ได้ไหมครับ
เพราะเวลานี้ผมกดพิมพ์ มันแจ้งว่ามีถึง 108 หน้า

เมื่อผมkey เสร็จ ต้องพิมพ์ออกมาไปกดที่เครื่องทอผ้า
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูตามไฟล์แนบครับ
chandat
Member
Member

ดูจากfileล่าสุด test5

ตำแหน่ง A ที่ถูกต้องควรจะเป็น 1-5 และ 24-38.
ไม่ใช่ 1-10. ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
Post Reply