:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยเปลี่ยน เดือนปีวัน เป็นวันเดือนปี ให้หน่อยครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
cokezaha
Member
Member

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยเปลี่ยน เดือนปีวัน เป็นวันเดือนปี ให้หน่อยครับ

Post by cokezaha »

คือพอดีลิ้งข้อมูลไปยังหน้า Report1 วันเกิด กัน วันเริ่มงาน มันเปลี่ยนเป็น เดือน วัน ปี

ต้องทำยังงัยครับ

ขอบคุณครับ
joo
Gold
Gold

Re: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยเปลี่ยน เดือนปีวัน เป็นวันเดือนปี ให้หน่อยครับ

Post by joo »

:D แนบตัวอย่างไฟล์มาด้วยครับ
cokezaha
Member
Member

Re: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยเปลี่ยน เดือนปีวัน เป็นวันเดือนปี ให้หน่อยครับ

Database.xlsm
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
cokezaha
Member
Member

joo wrote::D แนบตัวอย่างไฟล์มาด้วยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D อธิบายมาใหม่ครับ

ชีทไหน เซลล์ไหน เดิมเป็นค่าใด ต้องการให้เป็นค่าใดครับ :?:
cokezaha
Member
Member

ใน sheet Report2 คอลั้ม G กับ I ครับ วัน/เดือน/ปี มันสลับกับ
Sheet Database ครับ อย่างบางคนเกิดวันที่ 1/2/1980 พอไปที่ Sheet Report2 กลายเป็น 2/1/1980 ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมดูไฟล์แนบและทดสอบแล้วไม่พบว่าต่างกันครับ
cokezaha
Member
Member

พนักงานที่ชื้อ สนิท กับ พรสวรรค์ ครับ อาจารย์
Last edited by cokezaha on Sat May 16, 2015 11:11 am, edited 1 time in total.
cokezaha
Member
Member

snasui wrote::D ผมดูไฟล์แนบและทดสอบแล้วไม่พบว่าต่างกันครับ
พนักงานที่ชื้อ สนิท กับ พรสวรรค์ ครับ อาจารย์
Sheet Database
นาย สนิท หุ้นจิ้น ปั้นจาน เช้า 25 เม.ย. 78 37 ปี 0 เดือน 22 วัน 7 พ.ค. 15 0 ปี 0 เดือน 9 วัน
นาย พรสวรรค์ ทะลี ปั้นจาน เช้า 11 เม.ย. 76 39 ปี 1 เดือน 5 วัน 7 พ.ค. 15 0 ปี 0 เดือน 9 วัน

Sheet Report2
1 นาย สนิท หุ้นจิ้น ปั้นจาน เช้า 25/4/1978 37 ปี 0 เดือน 22 วัน 5/7/2015 0 ปี 0 เดือน 9 วัน
2 นาย พรสวรรค์ ทะลี ปั้นจาน เช้า 4/11/1976 39 ปี 1 เดือน 5 วัน 5/7/2015 0 ปี 0 เดือน 9 วัน
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ต้องปรับที่ VBA ครับ

ตัวอย่าง

a(9, ing) = r.Offset(0, 4).Value2
cokezaha
Member
Member

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ ได้แล้วครับ ดีใจมาก
cokezaha
Member
Member

snasui wrote::D ต้องปรับที่ VBA ครับ

ตัวอย่าง

a(9, ing) = r.Offset(0, 4).Value2
อาจารย์ครับรบกวนอีกครั้งครับ ต้องการตารางในหน้า Report2 ที่ทำสีเหลืองไว้

ให้ต่อท้ายทุกครั้งที่เลือกแผนกได้หรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D คำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ปรับในทุกความต้องการมาเองก่อน อ่านกฎการใช้บอร์ดข้อ 5 ด้านบนประกอบ :roll:

หากเขียนมาเองแล้วให้โพสต์ Code นั้นมาด้วย ติดตรงไหนแล้วค่อยถามกันต่อ แจ้งมาด้วยว่าติดขัดที่บรรทัดใด จะได้เข้าถึงปัญหาได้โดยไวครับ
cokezaha
Member
Member

snasui wrote::D คำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ปรับในทุกความต้องการมาเองก่อน อ่านกฎการใช้บอร์ดข้อ 5 ด้านบนประกอบ :roll:

หากเขียนมาเองแล้วให้โพสต์ Code นั้นมาด้วย ติดตรงไหนแล้วค่อยถามกันต่อ แจ้งมาด้วยว่าติดขัดที่บรรทัดใด จะได้เข้าถึงปัญหาได้โดยไวครับ
ขอโทษครับ อาจารย์ พอดีผมไม่รู้ว่าจะเขียนยังงัย
snasui
Site Admin
Site Admin

:D หากเป็นเช่นนั้นก็ต้องใช้จัดด้วยมือไปก่อน การตอบ VBA ต้องเป็นไปตามกฎซึ่งเสมอภาคกันทุกคนครับ
Post Reply