:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามการกรองข้อมูลแล้วหาค่าเฉลี่ย

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
smilekoong
Member
Member

สอบถามการกรองข้อมูลแล้วหาค่าเฉลี่ย

Post by smilekoong »

ผมต้องการหาค่าเฉลี่ยของผลการประเมิน แต่ละท่าน โดยภายในปี 2014 นั้น จะประเมินแต่ละท่านมากกว่า 1 ครั้ง

ผมต้องการหาค่าเฉลี่ยของคะแนนประเมินทั้งปี ของแต่ละท่าน สามารถใช้ Pivot Table ได้หรือไม่ครับ

ถ้าได้ใช้อย่างไรครับ หรือ มีวิธีอื่นที่สามารถให้หาค่าเฉลี่ยของแต่ละท่านได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: สอบถามการกรองข้อมูลแล้วหาค่าเฉลี่ย

Post by snasui »

:D ลองทำ PivotTable มาดูก่อน จากนั้นช่วยยกตัวอยา่งว่าต้องการให้เซลล์ใดมีค่าเท่าใด จะได้ตอบต่อไปจากนั้นครับ
smilekoong
Member
Member

Re: สอบถามการกรองข้อมูลแล้วหาค่าเฉลี่ย

ขอโทษครับอาจารย์ ผมก็ใช้ไม่ค่อยเป็นครับ

ข้อมูลที่ผมต้องการ คือ เช่นทั้งปี คนที่ถูกประเมิน ถูกประเมินกี่ครั้ง แล้วนำคะแนนประเมินมาบวกกันแล้วหารด้วยจำนวนครั้งครับ
แต่ข้อมูลค่อนข้างเยอะ และ มีหลายปี อยากทราบวิธีการที่ช่วยลดเวลาในการทำครับ

ตัวอย่างตาม ไฟล์แนบครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

ก่อนอื่น คุณควรเปลี่ยนรูปแบบรหัสพนักงานเป็นตัวเลขก่อนนะครับ โดยเลือกข้อมูลรหัสทั้งหมดแล้ว Convert to Number หรือแก้ใน Cell Format ก็ได้ จากนั้น

ที่ H9 คีย์
=IF(ISERR(SMALL(IF(FREQUENCY($B$2:$B$111,$B$2:$B$111),$B$2:$B$111),ROWS($H$9:H9))),"",SMALL(IF(FREQUENCY($B$2:$B$111,$B$2:$B$111),$B$2:$B$111),ROWS($H$9:H9)))
Ctrl+Shift+Enter

ที่ I9 คีย์
=IF($H9="","",INDEX(C$2:C$111,MATCH($H9,$B$2:$B$111,0)))
Enter

ที่ J9 คีย์
=IF($H9="","",INDEX(D$2:D$111,MATCH($H9,$B$2:$B$111,0)))
Enter

ที่ K9 คีย์
=IF(H9="","",SUMIF($B$2:$B$111,H9,$E$2:$E$111)/COUNTIF($B$2:$B$111,H9))
Enter

คัดลอกทุกสูตรลงมาจนกว่าจะเห็นว่าสูตรแสดงค่าว่างๆ ครับ
smilekoong
Member
Member

ขอบคุณมากกครับ คุณ DhitiBank ได้ข้อมูลตรงตามที่ต้องการ ครับ

ขอถามต่อครับ ถ้าผมใช้ Pivot Table ในการกรองข้อมูลแล้วหาค่าเฉลี่ย สามารถทำได้หรือไม่ครับ ผมอธิบายไม่ค่อยเป็นนะครับ ผมทำตัวอย่างมาให้ดูใน ไฟล์แนบครับ

ขอบคุณครับ
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

:rz: ขอยอมรับว่า ผมไม่รู้เรื่อง Pivot table เลยครับ
snasui wrote::D ลองทำ PivotTable มาดูก่อน จากนั้นช่วยยกตัวอยา่งว่าต้องการให้เซลล์ใดมีค่าเท่าใด จะได้ตอบต่อไปจากนั้นครับ
อย่างที่อาจารย์บอกครับ หากคุณลองทำ Pivot table มาแล้ว รออาจารย์มาแนะนำอีกทีครับ
smilekoong
Member
Member

ครับ ขอบคุณครับ คุณ DhitiBank
snasui
Site Admin
Site Admin

:D PivotTable ที่ทำมานั้นไม่ตรงกับที่ต้องการอย่างไรครับ หากต้องการเอาบรรทัดที่เป็น Total ออกไปสามารถซ่อนได้ ดูตัวอย่างจาก Link นี้ครับ http://www.techonthenet.com/excel/pivot ... al_row.php
smilekoong
Member
Member

ขอบคุณครับ อาจารย์ ผมต้องการเอา Total ออกดังที่อาจารย์แนะนำมาครับ ได้ข้อมูลตามที่ต้องการแล้วครับอาจารย์

ขอบคุณมากครับ
smilekoong
Member
Member

ขอถามต่อนะครับอาจารย์ ผมเห็นแต่ละท่านเขียนสูตรเพื่อตอบคำถาม มายาวๆมากครับ ทุกครั้งที่สอบถาม ก็ได้คำตอบตามที่ต้องการ แต่ไม่เข้าใจในหลักการของสูตรเท่าไหร่ ถ้าผมอยากทราบหลักการของการเขียนสูตร เพื่อที่จะสามารถคิดสูตร และสร้างสูตรมาใช้ด้วยตัวเองบ้าง ต้องเริ่มศึกษาจากอะไรก่อนครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ต้องเริ่มทำความเข้าใจในแต่ละฟังก์ชั่นว่าใช้ทำอะไร จากนั้นทดสอบทดลองบ่อย ๆ สูตรที่เขียนยาก ๆ ยาว ๆ บางสูตรต้องอาศัยความรู้เชิงลึกในเรื่องของ Array โดยให้ศึกษาเป็นลำดับถัดมาหลังจากที่ได้ทำความเข้าใจแต่ละฟังก์ชั่นต่าง ๆ มาก่อน

การศึกษาให้ศึกษาที่ใช้งานหรือเฉพาะที่ได้ถามและได้รับคำตอบก่อนก็จะเป็นการดี เพราะนอกจากจะเรียนรู้แล้วยังได้นำไปใช้งานจริงด้วย ฟังก์ชั่นใน Excel มีจำนวนมาก ควรเลือกศึกษาเฉพาะที่เกียวข้องกับงานเป็นลำดับแรก สิ่งที่จะคัดกรองได้ว่าฟังก์ชั่นไหนที่สามารถนำมาใช้งานได้บ้าง ให้ศึกษาจากฟอรัมนี้หรือฟอรัมการถามตอบ Excel ทั่วไปครับ

สามารถศึกษาความหมายและตัวอย่างการใช้งานฟังก์ชั่น Excel ได้จาก Link นี้ครับ https://support.office.com/th-th/articl ... h-TH&ad=TH
smilekoong
Member
Member

ขอบคุณมากครับอาจารย์
Phai
Member
Member

Post by Phai »

...ถ้าท่าน ทำแบบนี้่บ่อยๆ ก็ควรหัดใช้ PivotTable ครับ (ไม่ได้ใช้สูตรอะไรเลย ให้ยุ่งยาก แค่เข้าใจเท่านั้น)
smilekoong
Member
Member

ขอบคุณครับ คุณ phai
Post Reply