:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

เปิดและปิด file ช้ามากค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Milddy
Member
Member

เปิดและปิด file ช้ามากค่ะ

Post by Milddy »

รบกวนช่วยดู file ที่แนบมาให้หน่อยค่ะ คือเปิดและปิด file ช้ามาก และถ้ามีการแก้ไขอะไรนิดหน่อยก็จะขึ้น calculating : 4 processor xx%
ขออนุญาตลบข้อมูลที่เป็นตัวเลขออกนะคะ โดยโครงสร้างของ file จะเป็นดังนี้ค่ะ

1. เป็น file ที่ใช้สำหรับทำข้อมูลเป็นรายเดือน และรายปีค่ะ
2. ข้อมูลเริ่มจาก sheet ที่เป็นชื่อเดือน 12 เดือน (APR14 จนถึง MAR15) จะเป็นข้อมูลที่ load มาจากระบบอื่นเพื่อนำมาเป็น database ที่จะใช้สำหรับ sheet Temp TB
3. sheet ที่ชื่อ Temp TB จะเป็นการดึงข้อมูลจาก sheet ที่เป็นชื่อเดือนทั้ง 12 sheet มารวมกัน และใช้เป็น database ของ sheet TB_PL และ TB_BS
4. sheet ที่เหลือก็จะเป็นการดึงข้อมูลจาก sheet TB_PL และ TB_BS
5. สูตรที่ใช้เกือบทั้งหมดจะเป็น sumif ค่ะ ก่อนหน้านี้ใช้ vlookup ช้ากว่านี้มากก็เลยลองเปลี่ยนมาใช้ sumif

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรทำอย่างไร เกิดจากอะไรคะ หรือควรจะเปลี่ยนสูตรในการคำนวณ ขอบคุณค่ะ
แนบ file ไม่ได้ค่ะ มีขนาดใหญ่เกิน ลอง zip แล้วประมาณ 33 MB ค่ะ
bank9597
Guru
Guru

Re: เปิดและปิด file ช้ามากค่ะ

Post by bank9597 »

ให้ทำการเปลี่ยนการคำนวนจาก Auto เป็น Manual ครับ

ไปที่ File > option > formula > เลือก manual

เวลาต้องการให้สูตรคำนวน ค่อยปรับให้เป็น Automatic

การแก้ปัญหาที่ดีกว่านี้ ควรเปลี่ยนจากการใช้สูตรกับข้อมูลมากๆ มาเป็นการเขียนโค๊ด หรือ ไม่ก็ปรับวิธีการใช้สูตรใหม่ ให้กะทัดรัด ตามความจำเป็น
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
menem
Silver
Silver

Post by menem »

เปลี่ยนการคำนวณจาก Automatic เป็น Manual

สำหรับการคำนวณ ให้ใช้คำนวณเป็น Sheet แทนการคำนวณทั้งไฟล์ในคราวเดียว
ด้วยการกด Shift-F9 ไล่เรียงจาก Temp TB ก่อน จากนั้นค่อยไปต่อที่ TB_PL , TB_BS
และ Sheet อื่น ๆ ที่เหลือ

ในกรณีที่ไม่ต้องการสั่งคำนวณเอง อาจจะต้องเขียน VBA เพื่อปรับปรุงค่าใน Temp TB
แทนการใช้สูตรครับ เนื่องจาก Function xLookup , SumIF ค่อนข้างจะทำงานช้า
หากพื้นที่ข้อมูลมีจำนวนมาก
Milddy
Member
Member

ขอบคุณค่ะ คุณ bank9597, คุณ menem เดี๋ยวลองไปทำดูนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D การที่ไฟล์ช้าเข้าใจว่าใช้สูตรในไฟล์จำนวนมาก

สำหรับการใช้สูตรควรใช้เพื่อการคำนวณ สรุปข้อมูลมาทำรายงาน ชีทใดที่เป็น Database เราไม่ควรมีสูตรในชีทนั้น หากจำเป็นต้องมีก็เพียงบรรทัดแรกของข้อมูล บรรทัดที่เหลือให้ Copy แล้ววางเป็น Value เพื่อลดภาระการคำนวณของไฟล์ครับ
Milddy
Member
Member

คุณ snasui คะ

ลักษณะการทำงาน คือ ต้อง update ข้อมูลอยู่เป็นประจำ โดยจะนำ database มาจากระบบอื่น แยกเป็นรายเดือน ดังนั้นจะมี database อยู่ทั้งหมด 12 sheet โดยทั้ง 12 sheet นี้ไม่มีสูตรค่ะ
1. จะทำการดึงข้อมูลจากทั้ง 12 sheet ให้มาอยู่ใน sheet เดียวกัน แยกคอลัมน์เป็นรายเดือน เพื่อเป็นการตรวจสอบเบื้องต้นว่าข้อมูลที่ทำการ load มาจากระบบอื่นนั้นถูกต้อง ครบถ้วน (ชื่อ sheet : Temp TB) file นี้จะมีเฉพาะสูตร sumif อย่างเดียวค่ะ
2. จะทำการดึงข้อมูลจาก sheet : Temp TB มาจัดอยู่ในรูปแบบที่ต้องการ แยกเป็น 2 sheet ลักษณะคล้ายกันคือ แยกคอลัมน์เป็นรายเดือน (ชื่อ sheet : TB_PL และ TB_BS) จะใช้ sumif อย่างเดียวทั้ง 2 sheet ค่ะ

Sheet ที่เหลือก็จะเป็นการดึงข้อมูลจาก sheet TB_PL และ TB_BS ไปใช้งานค่ะ ถ้าจะให้ไม่มีสูตร จะทำให้ทำงานได้ยากค่ะ ถ้าลักษณะงานที่ต้องการ update ข้อมูลอยู่ตลอดแบบนี้ มีวิธีไหนแนะนำได้อีกบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

โดยตอนนี้ได้แก้ไขให้ไม่ต้องคำนวณแบบ automatic ไปแล้วค่ะ ก็ดีขึ้นมาระดับหนึ่ง แต่ข้อเสียคือ sheet เยอะมากพอมาไล่ทีละ sheet บางทีลืมหรือข้ามไป ทำให้ข้อมูลไม่ update และข้อมูลค่อนข้างเยอะ ทำให้เช็คยากพอสมควรค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

Milddy wrote:1. จะทำการดึงข้อมูลจากทั้ง 12 sheet ให้มาอยู่ใน sheet เดียวกัน แยกคอลัมน์เป็นรายเดือน เพื่อเป็นการตรวจสอบเบื้องต้นว่าข้อมูลที่ทำการ load มาจากระบบอื่นนั้นถูกต้อง ครบถ้วน (ชื่อ sheet : Temp TB) file นี้จะมีเฉพาะสูตร sumif อย่างเดียวค่ะ
2. จะทำการดึงข้อมูลจาก sheet : Temp TB มาจัดอยู่ในรูปแบบที่ต้องการ แยกเป็น 2 sheet ลักษณะคล้ายกันคือ แยกคอลัมน์เป็นรายเดือน (ชื่อ sheet : TB_PL และ TB_BS) จะใช้ sumif อย่างเดียวทั้ง 2 sheet ค่ะ
:D ควรทำ Database อยู่ในชีทเดียวกัน ต่อลงไปด้านล่างแทนการแยกเป็นชีท โดยใช้คอลัมน์ใดคอลัมน์หนึ่งระบุว่าข้อมูลนั้น ๆ เป็นของเดือนใด จากนั้นใช้ PivotTable สรุปข้อมูลแทนการใช้ Sumif เพื่อลดภาระการคำนวณครับ
Milddy
Member
Member

ขอบคุณนะคะ คุณ snasui เดี๋ยวลองทำดูค่ะ
Post Reply