:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถาการใช้สูตร VLOOKUP หน่อยค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
mahanil_p
Member
Member

สอบถาการใช้สูตร VLOOKUP หน่อยค่ะ

Post by mahanil_p »

พอดีจะค้นหาข้อมูลนักศึกษา โดยค้นหาจากชื่อ หรือนามสกุลอันไดอันนึงต้องใช้สูตรยังไงค่ะ เนื่องจากชื่อนักศึกษาซ้ำกัน รายชื่อที่ค้นหาจะมีแค่ชื่อที่อยู่บนสุดส่วนคนที่ซ้ำกันอีกคนไม่ปรากฎชื่อค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
tupthai
Bronze
Bronze

Re: สอบถาการใช้สูตร VLOOKUP หน่อยค่ะ

Post by tupthai »

ถ้าชื่อซ้ำกันให้เอามาแสดงทั้งหมด หรือว่าให้แสดงรายการเดียวครับ
mahanil_p
Member
Member

Re: สอบถาการใช้สูตร VLOOKUP หน่อยค่ะ

อยากได้รายชื่อทั้งหมดค่ะ เพื่อจะได้เลือกเอารายชื่อนักศึกษาที่เราต้องการเพียงคนเดียว ที่ชื่อ นามสกุลตรงกับที่ต้องการค่ะ
tupthai
Bronze
Bronze

Post by tupthai »

ที่ B10 หาลำดับที่พิมพ์สูตร
=IFERROR(SMALL(IF(Sheet2!$B$4:$B$1045=$J$6,ROW(Sheet2!$B$4:$B$1045)-3),ROW()-9),"")
กด Ctrl+shift+enter > copy ลงด้านล่าง

ที่ D10 หาชื่อพิมพ์สูตร
=IF($B10="","",VLOOKUP($B10,Sheet2!$A$4:$G$1045,2,FALSE))
enter > copy ลงด้านล่าง

ส่วนหา นามสกุล,หมายเลขห้อง,ค้างชำระ,อื่นๆ ลองปรับสูตร vlookup ใช้ดูครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
mahanil_p
Member
Member

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับสูตร...ขอบคุณอย่างยิ่งเลยค่ะ
mahanil_p
Member
Member

ขอสอบถามอีกครั้งนะค่ะ สำหรับข้อมูลเดิมค่ะ
พอดีมีการเพิ่มข้อมูลและคอลัมที่จะค้นหาเพิ่มค่ะ เลยเพิ่มข้อมูลในสูตรแต่พอเพิ่มไปแล้ว ผลลัพธ์มันออกมาเป็น 0 มองไม่เห็นค่ะ เ
ขอความอนุเคราะห์อีกรอบนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
bank9597
Guru
Guru

Post by bank9597 »

mahanil_p wrote:ขอสอบถามอีกครั้งนะค่ะ สำหรับข้อมูลเดิมค่ะ
พอดีมีการเพิ่มข้อมูลและคอลัมที่จะค้นหาเพิ่มค่ะ เลยเพิ่มข้อมูลในสูตรแต่พอเพิ่มไปแล้ว ผลลัพธ์มันออกมาเป็น 0 มองไม่เห็นค่ะ เ
ขอความอนุเคราะห์อีกรอบนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ขอไฟล์แนบอีกครั้งครับ

หลักการสูตรนี้คือ มีกี่คอลัมน์ กี่แถวเราก็ใส่ลงไปในสูตรให้หมด โดยคอลัมน์ ที่ 1 จะต้องเป็นคอลัมน์เงื่อนไข และเมื่อต้องการให้แสดงค่าในคอลัมนืใด ก็ให้นับคอลัมน์ไปทางขวามือว่าคอลัมน์นั้น อยู่ลำดับที่เท่าไหร่

เช่น
VLOOKUP(G1,A2:B10,2,0)

G1 คือ เงื่อนไขที่เราต้องการหา
A2:B10 คือตารางที่รวม ส่วนคอลัมน์ A คือคอลัมน์ที่มีเงื่อนไขอยู่ในนั้น
2 คือ ลำดับคอลัมน์ นั่นคือคอลัมน์ B
0 คือ แสเงผลแบบตรงตัว
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
mahanil_p
Member
Member

ข้อมูลที่ค่ะ เวลากดในสูตรแล้วมันไม่ขึ้นผลลัพธ์ แต่กลับเป็น 0 ค่ะ
bank9597
Guru
Guru

Post by bank9597 »

:D ที่ ชีท1 เซลล์ B10 คีย์ =SMALL(IF(Sheet2!$B$4:$B$3500=$J$6,ROW(Sheet2!$B$4:$B$3500)-ROW(Sheet2!$B$4)+1),ROWS($A$10:A10)) กด ctrl+shift+enter คัดลอกลงมาครับ
ที่ D10 คีย์ =INDEX(Sheet2!B$4:B$3500,$B10) คัดลอกไปทางขวามือครับ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
mahanil_p
Member
Member

ขอบคุณค่ะ ...ได้แล้วค่ะ
bak5
Member
Member

Post by bak5 »

สอบถามครับ
ที่ B10 หาลำดับที่พิมพ์สูตร
=IFERROR(SMALL(IF(Sheet2!$B$4:$B$1045=$J$6,ROW(Sheet2!$B$4:$B$1045)-3),ROW()-9),"")
กด Ctrl+shift+enter > copy ลงด้านล่าง
-3 และ -9 คืออะไรครับ
Post Reply