:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ช่วยสอนวิธีใช้ Subtotal

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
saowalak
Member
Member

ช่วยสอนวิธีใช้ Subtotal

Post by saowalak »

ปัญหาคือ ทำแล้วจะเป็นแบบ Sheet1 แต่่อยากให้เป็นแบบ Sheet2 แต่กลับด้านไปอีกฝั่งหนึ่งได้มั้ยค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ช่วยสอนวิธีใช้ Subtotal

Post by snasui »

:D ด้วยการใช้ Subtotal จะสามารถกระทำกับข้อมูลในแนวตั้ง จะทำ Subtotal ในแนวนอนเช่นนั้นไม่ได้ครับ

ปกติการสรุปข้อมูลหลายมิติเราสามารถใช้ PivotTable แทนการทำ Subtotal ครับ :mrgreen:
saowalak
Member
Member

Post by saowalak »

ขอบคุณค่ะอาจารย์
kmb
Bronze
Bronze

Post by kmb »

ในกรณีที่เราต้องการจัด Format สำหรับบรรทัดที่ถูกสร้างขึ้นเป็น Total ของแต่ละกลุ่ม พอจะมีวิธีที่เลือกทั้งหมดเพื่อกำหนดทีเดียวได้ไหมครับ และสามารถ save format เหล่านี้ไว้ได้ไหมครับ (เหมือนกับใน Pivot Table) เพื่อความเข้าใจที่ดีขึ้น ผมแสดงตัวอย่างไว้ดังรูปด้านล่างนี้ครับ

ตารางข้อมูล ก่อนทำ Subtotal
Subtotal 1.JPG
ตารางข้อมูล หลังทำ Subtotal
Subtotal 2.JPG
หลังจากกด เลข 2 ต้องการจัด Format ที่บรรทัด 4, 8, 13, 14 เช่น Font --> Bold หรือ ระบายสีที่บรรทัดเหล่านี้
Subtotal 3.JPG
จากที่ผมเลือกคลุมตารางไว้ หลังจากได้รูปที่ 3 ถ้าผมกดปุ่ม Toolbar ของ Bold เลย บรรทัดที่ไม่ใช่ Total จะเปลี่ยนไปด้วย
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จากภาพที่ 3 ให้ทำดังนี้ครับ

1. กดแป้น F5
2. เลือก Special
3. เลือก Visible Cells Only
4. จัดรูปแบบตามต้องการ

เป็นการเลือกเฉพาะเซลล์ที่ไม่ถูกซ่อนก่อนการจัด Format ครับ :mrgreen:
kmb
Bronze
Bronze

ขอบคุณมากครับ แล้ว format เหล่านี้จะถูก save ไว้เหมือนกับกรณี Pivot table ไหมครัับ หรือทำให้ save ได้ไหมครับ

เช่น สีเหลืองในรูป จะถูก save ไว้กับ Pivot table คือจะไปขึ้นที่บรรทัด total เสมอ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D การทำให้แสดงผลแบบยืดหยุ่นเช่น PivotTable ต้องใช้ Conditional Formatting ครับ

ยกตัวอย่างใช้เงื่อนไขว่า หากพบคำว่า Total ในคอลัมน์ A ให้บรรทัดนั้นแสดง Format ตามที่เรากำหนด

โดยคลุม A5:C1000 จากนั้นกำหนดใน Conditional Formatting ด้วยสูตรเป็น

=Isnumber(Find("Total",$A5))

จากนั้นกำหนด Format ตามต้องการ :mrgreen:
kmb
Bronze
Bronze

ตอนนี้ก็ใช้วิธีนี้แหละครับ แต่ถ้าทำได้คล้าย ๆ Pivot table ได้ ผมคิดว่าขั้นตอนง่ายกว่านิดหน่อย :)
kmb
Bronze
Bronze

snasui wrote::D จากภาพที่ 3 ให้ทำดังนี้ครับ

1. กดแป้น F5
2. เลือก Special
3. เลือก Visible Cells Only
4. จัดรูปแบบตามต้องการ

เป็นการเลือกเฉพาะเซลล์ที่ไม่ถูกซ่อนก่อนการจัด Format ครับ :mrgreen:
ไม่ทราบว่ามีกระทู้ที่รวบรวม hot key ต่าง ๆ สำหรับ excel เอาไว้ไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมไม่ได้รวบรวมไว้ต่างหากครับ พวก Shortcut ต่าง ๆ สามารถอ่านได้จาก Help ของโปรแกรมครับ 8-)
kmb
Bronze
Bronze

พอดีผมไปหาเจอ Shortcut (HotKey) ต่าง ๆ ก็เลยเอามาแบ่งปันครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ขอบคุณครับ 8-)
Post Reply