:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามเรื่อง Validation แบบสัมพันธ์

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
jarunee
Member
Member

สอบถามเรื่อง Validation แบบสัมพันธ์

Post by jarunee »

สัวสดีค่ะ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
ตัวอย่างการสร้างความสัมพันธ์
1. ลองมาปรับใช้แล้วปรากฏว่า ช่อง Sub_group ไม่ขึ้นรายการให้เลือกค่ะ สาเหตุที่ไม่ขึ้นรายการให้เลือกเพราะอะไรค่ะ
2. นำไปใช้ต่างชีทกันได้มัยค่ะ
ไฟล์ชื่อ Accont-

สอบถามเพิ่มเรื่องการรวม sheet ค่ะ (ส่งไฟล์แนบ 2 ไฟล์ 1) Data ba 2) ตัวอย่างการลงใบ Pay in )
ไฟล์งานที่ทำ มี 4 sheet เอามารวมกันใน sheet ที่ 5
คำถามคือ
1.เวลาใช้งานข้อมูลรวมในsheet ที่ 5 เพื่อเรียกใช้ข้อมูลแบบรวมทั้งหมด ช้ามากค่ะ
- เป็นเพราะอะไรค่ะ
2.ในบาง sheet จะมีรายละเอียดไม่เท่า sheet อื่นเป็นปัญหามัยค่ะ (หัวตาราง)
3.sheet ที่ 5 นำมาเป็นฐานข้อมูล เพื่อนำไปใช้ทำรายงานในส่วนอื่นๆ เช่น ออกใบเสร็จ ,ออกรายการโอนเงิน ,ออกรายการรับ-ส่งงาน
เป็นไปได้มัยค่ะว่าไฟล์จะเชื่อมกันเป็นวงกลม เพราะบางครั้งหัวไฟล์มีวงเล็บว่า "กลุ่ม"
4.ฟังชั่น IF เกิน 7 ชั้น เป็นไปได้มัยค่ะ สำหรับ excel 2003 (จะใช้กับส่วนงานบัญชี)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เก๋
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: สอบถามเรื่อง Validation แบบสัมพันธ์

Post by snasui »

jarunee wrote:ตัวอย่างการสร้างความสัมพันธ์
1. ลองมาปรับใช้แล้วปรากฏว่า ช่อง Sub_group ไม่ขึ้นรายการให้เลือกค่ะ สาเหตุที่ไม่ขึ้นรายการให้เลือกเพราะอะไรค่ะ
2. นำไปใช้ต่างชีทกันได้มัยค่ะ
ไฟล์ชื่อ Accont-
:D ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ จากทียกมาด้านบน ไม่ทราบว่า Sub_group คืออะไร ต้องการคำตอบในชีทไหน เซลล์ไหน ด้วยค่าใด ช่วยอธิบายมาอีกรอบครับ
jarunee
Member
Member

Re: สอบถามเรื่อง Validation แบบสัมพันธ์

Group คือ เลขที่บัญชี

Sub_group คือ ชื่อบัญชีค่ะ

แรกเลยจะใช้ประเภทบัญชี (1,2,4,5) เพราะมันตัวเลือกไม่เยอะ
แล้วให้ เลขที่บัญชี เป็น Sub_group ก็จำชื่อบัญชีไม่ได้ค่ะ :)
(ไม่ได้ทำบัญชีตลอดน่ะค่ะ เลยไม่แม่น)
จะใช้ ทำเป็นแบบความสัมพันธ์ ตัวหลัก 2 ชนิดก็ทำไม่เป็น
นำไปใช้ใน ชีทที่ 2 ค่ะ Ac-book ช่อง D เป็น Group C
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองศึกการการให้ Range Name และการสร้าง Validation แบบสัมพันธ์กันตามไฟล์แนบครับ

และศึกษาจาก Link นี้เพิ่มเติมครับ http://snasui.blogspot.com/2010/07/validation.html
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
jarunee
Member
Member

ขอบคุณมากค่ะ ....
พอเห็นว่าทำแบบบไหนแล้ว ... ก็ แอ๊ะ ...ทำมัยเราถึงคิดไม่ได้ :)
jarunee
Member
Member

รบกวนสอยถามเพิ่มเรื่องรวมไฟล์ค่ะ

ตัวอย่างที่ส่งให้ file ที่ "data base" แล้ file "เงินโอน"
เวลาใช้งาน sheet รวมข้อมูลในชีทที่ 5 คำนวณช้ามากค่ะ
งานส่วนมากที่ใช้ก็จะค้นรายละเอียด แต่บางครั้งใช้การประมวลประมาณ 3 นาที
เลยเอาแบบง่าย coppyเฉพาะชีทที่ 5 ไปวางอีกไฟล์ และก็ให้ดึงข้อมูลจากไฟล์ใหม่แทน
แต่ปัญหาคือว่าเวลามีการเพิ่มรายละเอียด และก็แก้ไข ต้องทำซ้ำ คือ แก้ที่ database ก่อน
แล้วค่อย cop มาใส่อีกไฟล์ที่สร้างไว้โดยเอามาแค่ข้อมูล เลยเหมือนว่าใช้สูตรแต่ก็ไม่ช่วยให้งานเร็วขึ้นน่ะค่ะ

อยากรบกวนให้ช่วยดูสูตรใน file databa ว่าทำถูกต้องแล้วหรือยังค่ะ
การเรียกใช้ข้อมูลไม่มีการคำนวณค่ะ เป็นแค่การดึงข้อมูลลูกค้ามาแสดง

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆๆ มากๆๆๆ เลยค่ะ

เก๋
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สูตรที่ใช้รวมข้อมูลจากหลายชีทลักษณะนั้นเป็นการรวมเพื่อทำเป็น Database เพื่อการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าในรวมข้อมูลเป็นครั้ง ๆ ไป ไม่ได้มุ่งหมายให้ใช้เป็น Database หลัก เนื่องจากสูตรพวกนั้นเป็น Volatile Function คือฟังก์ชั่นที่ถูกกระทบให้เปลี่ยนแปลงได้ง่าย เมื่อมีการ Edit Cell หรือแค่เพียงปรับความกว้างเซลล์ก็จะมีการคำนวณทุกครั้ง ซึ่งการเกิดการคำนวณอยู่ทุกเมื่อเช่นนี้ทำให้ไฟล์ทำงานช้าครับ

ดังนั้น สำหรับการเก็บข้อมูลควรเก็บอยู่ในชีทเดียวกัน ไม่ใช่แยกชีทแล้วค่อยมารวมทีหลังครับ
jarunee
Member
Member

ที่แยกชีทเพราะตามประเภทงานค่ะ
ใบคำสั่งงานจะออกทุกวัน และไม่เท่ากัน
จากตัวอย่าง databasae จะเห็นว่า แยกออกเป็น 4 ตาราง
แต่ก่อนไม่มีการใช้สูตรเข้ามาช่วยในงานด้านต่างๆ ซึ่งมันง่ายในการค้นแบบทั่วไปค่ะ
พอคิดเริ่มนำฟังชั่นมาร่วมด้วย ก็เลยยังยึดจากตารางแบบเดิม
....
อืมม..รวมตาราง! ทำมัยไม่คิดไม่ออกน่ะ :) ก็ง่ายๆแค่นั้นเอามารวมกันเลยไหนๆก็ทำให้หัวตารางเท่ากันแล้ว
..
- ถ้าในส่วนของตารางตรวจงวดงานละค่ะ รายละเอียดจะต่างออกไป และน้อยกว่า
รหัสงาน ,ครั้งที่แจ้ง,ชื่อ,นามสกุล,วันที่แจ้ง,เปอร์เซ็นต์งาน,วันที่ส่ง,พนักงาน,หมายเหตุ
- ปรับตารางฐานข้อมูลใหม่โดยนำลูกค้า 3 ประเภทมารวมกัน
สงสัย คือ
- รหัสงานที่ไม่เรียงกัน เพราะงานแต่ละประเภทมีจำนวนไม่เท่ากัน ต้องการให้เรียงลำดับโดยอัตโนมัติต้องทำอย่างไรค่ะ ใช้การออกรายงาน Pivot table รึเปล่าค่ะ

รบกวนด้วยค้ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: จะแยกกันด้วยอะไรก็แล้วแต่ หากว่ามีลักษณะเดียวกันสามารถที่จะทำให้อยู่ในตารางเดียวกัน กรณีแยกกันตามประเภทงาน ก็ให้นำมารวมกันโดยเปิดมาอีก 1 คอลัมน์เพื่อที่จะระบุว่าเป็นประเภทงานไหน

กรณีไม่ได้เป็นข้อมูลลักษณะเดียวกันก็ควรที่จะทำเป็น Database อันใหม่ ไม่ควรรวมทุกอย่างให้อยู่ในตางรางเดียวกัน เรื่องการจัดเรียงไม่ใช่ปัญหาของการทำงานเป็น Database ครับ :mrgreen:
jarunee
Member
Member

:)

ขอบคุณค่ะ
จะนำข้อมูลมารวมกันดู คงได้แก้ไขรายงานใหม่อีกแน่เลย ;(
แต่เร็วขึ้น ลดขั้นตอนลง ก็โอเคค่ะ ตัวที่ใช้งานอยู่ก็รู้สึกว่ามันขัดๆ แล้วก็ซ้ำซ้อนเกินไป

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำค่ะ
บางที่นั่งใกล้ไปมองไม่เห็น .. :)
Post Reply