:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

Lookup ข้อมูล

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
joo
Gold
Gold

Re: Lookup ข้อมูล

Post by joo »

ซีท StockDay เป็น database ของวันลาสะสมครับ ลืมไปว่าข้อมูลใน database ไม่ควรมีสูตร :D
ตอนแรกทำสูตรไม่รู้จะอ้างอิงเงื่อนไขอย่างไรจึงลองใช้คอลัมภ์ D ในซีท Personal มาอ้างอิงครับครับ
เพราะแต่ละรหัสบุคคลจะมีสิทธิสะสมวันลาไม่เหมือนกัน เช่น
รหัส 10101 มีสิทธิสะสมได้แต่ไม่เกิน 30
รหัส 20101 สะสมไม่ได้
หรือว่าในตาราง StockDay ยังไม่ต้องสนใจเงื่อนไขนี้เก็บข้อมูลวันลาสะสมไปเรื่อยๆ เวลาเอาไปใช้จึงค่อยใส่เงื่อนไขเข้าไปน่าจะดี :?:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D
joo wrote:แต่ละรหัสบุคคลจะมีสิทธิสะสมวันลาไม่เหมือนกัน เช่น
รหัส 10101 มีสิทธิสะสมได้แต่ไม่เกิน 30
รหัส 20101 สะสมไม่ได้
หรือว่าในตาราง StockDay ยังไม่ต้องสนใจเงื่อนไขนี้เก็บข้อมูลวันลาสะสมไปเรื่อยๆ เวลาเอาไปใช้จึงค่อยใส่เงื่อนไขเข้าไปน่าจะดี
ต้องพิจารณาเรื่องความสะดวกของการนำไปใช้ครับ ถ้าหากว่าใส่เงื่อนไขต่าง ๆ ไว้ครบ ตอนนำไปใช้ก็จะง่ายลงครับ :P

ผมทำตัวอย่างการปรับชีท StockDay และการทำไปใช้ที่ชีท Report1 มาให้ตามไฟล์แนบ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
joo
Gold
Gold

ขอบคุณครับ...แล้วค่าต่างๆ ในซีท StockDay มาได้อย่างไรครับ :D
snasui
Site Admin
Site Admin

snasui wrote: :D
คำถามที่อาจจะมีได้คือแล้วข้อมูลในชีท StockDay มาได้อย่างไร คำตอบคือ Copy มาวางเฉพาะ Values หรือหากไม่อยาก Copy ด้วย Manual ก็สามารถเขียน VBA ให้นำมาวางก็ย่อมได้ครับ
สำหรับไฟล์นี้ผม Copy เป็น Value มาให้ครับ
joo
Gold
Gold

อาจารย์ครับ...ไฟล์ที่ Copy มาเป็น Value ของซีท StockDay นี้ เอามาจากซีทไหนครับ ถ้าหากเอามาจากซีท Report1
ข้อมูลไม่น่าจะตรงครับ สมมุติว่าเราลบข้อมูลในซีท RecordData ออกให้หมด แล้วเริ่มบันทึกข้อมูลใหม่ ข้อมูลที่ซีท Report1 เซลล์ D6 ลิงค์ข้อมูลมาได้อย่างไรครับ :D
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: จริง ๆ คุณ Joo ต้องทราบเองครับว่าข้อมูลที่ถูกต้องนั้นเอามาจากไหนที่จะยกมาจากปีก่อนเพื่อให้เป็นปีปัจจุบัน ซึ่งผมทำตัวอย่างไว้ให้แล้วว่าจะวางข้อมูลอย่างไร

ที่ผม Copy ไปเป็นยอดยกไปของปี 52 และยกมาของปี 53 คือที่ระบายสีชมพูไว้ตามด้านล่างครับ
ส่วนสีเขียวด้านล่างคือที่ Copy ไปเป็นยอดยกไปของปี 53 และเป็นยอดยกมาของปี 54 ซึ่งที่เหลือก็จะใช้ช่องนี้ไปทำแต่เป็นช่วงเซลล์ของปีต่อ ๆ ไป
ส่วนข้อมูลที่คิดว่าถูกต้องจะอยู่ที่ไหนก็เอามาจากที่นั่นครับ เพื่อจะได้เขียนสูตรเดียวจากแหล่งข้อมูลที่ถูกต้องแล้ว
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
joo
Gold
Gold

:tt: อุ้ย... สงสัยผมจะอธิบายไม่ละเอียด ผมลองทำข้อมูลมาใหม่นะครับโดยกรอกข้อมูลเฉพาะปีงบประมาณ 2553 อย่างเดียวก่อน ที่ซีท StockDay ถ้าไม่ Copy ข้อมูลจาก ซีท
Personal คอลัมภ์ T มาใส่ไว้ ข้อมูลที่ซีท Report1 ก็จะคำนวณไม่ถูกต้องครับ :P
snasui
Site Admin
Site Admin

:D :lol: ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจนะครับ ไม่ทราบว่าปัญหาคืออะไรครับ :?:

เมื่อต้องการทำ Report1 ข้อมูลต้นแหล่งที่จะอ้างอิงมาซึ่งอยู่ในชีท StockDay ก็ต้องเตรียมไว้ก่อน

ข้อมูลจากชีท StockDay จะต้อง Update ก่อนที่จะนำไปใช้เสมอ ส่วนจะนำข้อมูลมาจากไหนก็แล้วแต่ว่าข้อมูลที่ถูกต้องอยู่ทีไหนก็เอามาจากที่นั่นครับ
joo
Gold
Gold

:D :lol: ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจนะครับ ไม่ทราบว่าปัญหาคืออะไรครับ :?:
ปัญหาคือ การเตรียมข้อมูลในซีท StockDay ครับ ที่ซีท StockDay ถ้าตอนแรกคีย์ข้อมูลที่ยกยอดมาจากปีงบประมาณ 2552 ใส่ให้ครบทุกรหัสบุคคลไว้ก่อน เมื่อเราทำการคีย์ข้อมูลที่ซีท Main แล้วมีการบันทึกข้อมูลไปเก็บไว้ที่ซีท RecordData ก็ให้ข้อมูลในซีท StockDay อัพเดทตามทุกครั้งครับ พอมีแนวทางเป็นไปได้ไหมครับ :D
snasui
Site Admin
Site Admin

joo wrote: เมื่อเราทำการคีย์ข้อมูลที่ซีท Main แล้วมีการบันทึกข้อมูลไปเก็บไว้ที่ซีท RecordData ก็ให้ข้อมูลในซีท StockDay อัพเดทตามทุกครั้งครับ พอมีแนวทางเป็นไปได้ไหมครับ
ก็ต้องดูเรื่องงวดการบันทึกข้อมูลว่าเป็นงวดเดียวกันหรือไม่ครับ

ถ้าตามที่ผมเข้าใจชีท Main เป็นการบันทึกข้อมูลทุกครั้งที่มีการลาเพื่อบันทึกลงฐานข้อมูลที่ชีท RecordData ยอดคงเหลือวันลาในแต่ละครั้งที่บันทึกไม่ใช่ยอดที่จะยกไปในปีต่อไป ต้องรอจนกว่าจะถึงสิ้นปี เมื่อขึ้นวันที่ 1 ของปีใหม่ จึงค่อยบันทึกยอด StockDay เช่นนี้แล้วก็ย่อมไม่สามารถที่จะ Update ชีท StockDay ตามการ Update ชีท RecordData ครับ
joo
Gold
Gold

อ้อ...เข้าใจครับ ถ้าอย่างนั้นก็อัพเดทข้อมูลเมื่อสิ้นปีงบประมาณผมทำแบบนี้พอได้ไหมครับ
อาจารย์ช่วยดูโค๊ดหน่อยครับเวลาอัพเดทข้อมูลอยากให้เอาข้อแต่ละปีเรียงต่อกันไปเรื่อยๆ ในซีท StockDay
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมปรับ Code เป็นตัวอย่างมาให้ตามด้านล่างครับ

Code: Select all

Sub PasteData()
Dim rSource As Range
Dim rTarget As Range
Dim Lc As Integer, Ac As Integer, Af As Integer
Lc = Sheets("StockDay").Range("A65536").End(xlUp).Value + 1
With Worksheets("Report1")
    Ac = Application.CountIf(.Range("B:B"), Lc)
    Af = Application.Match(Lc, .Range("B:B"), 0)
End With
    Application.ScreenUpdating = False
    Set rSource = Sheets("Report1").Range( _
        "B" & Af & ":C" & Ac + Af - 1 & ",G" & Af & ":G" & Ac + Af - 1)
    Set rTarget = Sheets("StockDay").Range("A65536").End(xlUp).Offset(1, 0)
    rSource.Copy
    rTarget.PasteSpecial xlPasteValues
    Application.ScreenUpdating = True
    Application.CutCopyMode = False
    MsgBox "Record Complete"
End Sub
godman
Silver
Silver

Post by godman »

ขอบคุณครับ ผมพบทองแล้ว ระบบนี้ดีมากเพราะผมอยากทำแบบ pivot อยู่แล้วอยากได้แบบอัตโนมัตแต่ไม่ได้ขอความรู้สักที จึงตรงกับความต้องการของผมพอดี ขอบคุณครับสำหรับเจ้าของกระทู้ด้วย
joo
Gold
Gold

ขอบคุณครับ....ได้ทดลองแล้วสามารถใช้งานได้ดีครับ :D
แต่ว่าถ้าเกิดเรากด UpdateStock หลายๆ ครั้งจนไม่มีข้อมูลที่จะให้ Copy มันจะ Error ที่บรรทัดนี้ครับ
Af = Application.Match(Lc, .Range("B:B"), 0) ผมจึงปรับโค๊ดใหม่แบบนี้ครับ

Dim Lc As Integer, Ac As Integer, Af As Integer
On Error Resume Next
Lc = Sheets("StockDay").Range("A65536").End(xlUp).Value + 1
    Ac = Application.CountIf(.Range("B:B"), Lc)
    Af = Application.Match(Lc, .Range("B:B"), 0)
End With
   Application.ScreenUpdating = False
    Set rSource = Sheets("Report1").Range( _
        "B" & Af & ":C" & Ac + Af - 1 & ",G" & Af & ":G" & Ac + Af - 1)
    Set rTarget = Sheets("StockDay").Range("A65536").End(xlUp).Offset(1, 0)
    rTarget.PasteSpecial xlPasteValues
    Application.ScreenUpdating = True
    Application.CutCopyMode = False
    If rSource.Copy = False Then
          MsgBox "No Data Record "
     End If

End Sub
ก็พอที่จะหยุด Error ได้ ไม่แน่ใจว่าทำถูกวิธีหรือเปล่าเพราะว่า ข้อความยังแจ้งเตือนว่า "Record Complete" ตลอดทั้งๆ ที่ไม่มีข้อมูลจะให้ Copy
และที่ซีท StockDay เราสามารถอ้างอิงที่คอลัมภ์ A ได้ไหมครับ ทำไมต้องอ้างอิงที่คอลัมภ์ E ผมลองให้อ้างอิงที่คอลัมภ์ A โดยใส่ข้อมูลตั้งแต่ A2:A10 เป็น 2553 ทำการ UpdateStockDay ปรากฎว่าค่าที่ได้ในซีท StockDay จะออกมาไม่ตรงกับข้อมูลในซีท Report1 ของคอลัมภ์ G ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูตัวอย่างการปรับ Code ตามด้านล่างครับ

Dim Lc As Integer, Ac As Integer
End With
If Ac = 0 Then
    MsgBox "No data for paste."
    Exit Sub
End If
End Sub
joo
Gold
Gold

ขอบคุณครับอาจารย์...ทดลองแล้วสามารถทำงานได้ดีครับ :D
แล้วคำถามข้อนี้ครับ :?:
และที่ซีท StockDay เราสามารถอ้างอิงที่คอลัมภ์ A ได้ไหมครับ ทำไมต้องอ้างอิงที่คอลัมภ์ E ผมลองให้อ้างอิงที่คอลัมภ์ A โดยใส่ข้อมูลตั้งแต่ A2:A10 เป็น 2553 ทำการ UpdateStockDay ปรากฎว่าค่าที่ได้ในซีท StockDay จะออกมาไม่ตรงกับข้อมูลในซีท Report1 ของคอลัมภ์ G ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:? คุณ Joo ดูตรงไหนครับถึงพบว่าอ้างคอลัมน์ E หากเป็นสูตรที่ชีท Report1 ตรงคอลัมน์ D คำตอบคือ สามารถทำได้ครับ

โดยที่ D6 เขียนสูตรเป็น

=LOOKUP(9.9999999999999E+307,CHOOSE({1,2},0,INDEX(StockDay!$C$2:$C$34,MATCH(1,IF(StockDay!$A$2:$A$34=B6-1,IF(StockDay!$B$2:$B$34=C6,1)),0))))

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง :mrgreen:
joo
Gold
Gold

คุณ Joo ดูตรงไหนครับถึงพบว่าอ้างคอลัมน์ E

ที่ D6 สูตรนี้ครับ
=LOOKUP(9.9999999999999E+307,CHOOSE({1,2},0,INDEX(StockDay!$C$2:$C$34,MATCH(1,IF(StockDay!$E$2:$E$34=Report1!B6,IF(StockDay!$B$2:$B$34=Report1!C6,1)),0))))
แต่ว่าได้ลองสูตรที่อาจารย์แนะนำใหม่ก็สามารถใช้งานได้ดีครับ :D
- ถ้า User กดปุ่ม "updateStock" ก่อนหมดปีงบประมาณ ทำให้ข้อมูลของบุคคลที่คีย์เข้าไปใหม่ในปีงบประมาณนั้นไม่สามารถที่จะ UpdateStock ได้
จะต้องมาลบข้อมูลของปีนั้นในซีท StockDay ออกก่อนและทำการ UpdateStock ใหม่ ข้อมูลในซีท StockDay จึงจะ Update ตาม พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ :P
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ช่วยหาเงื่อนไขมาให้ด้วยครับว่าจะดักด้วยเงื่อนไขใดที่จะไม่ให้วางข้อมูลซ้ำจากกรณีดังกล่าว
joo
Gold
Gold

อาจารย์ครับ...คิดหาเงื่อนไขที่เหมาะสมยังไม่ได้เลยครับ :lol:
1. ถ้าใช้ปีงบประมาณมาเป็นตัวกำหนด คือ ทุกวันที่ 1 ต.ค.ของทุกปีซึ่งเป็นวันเริ่มต้นปีงบประมาณใหม่จึงค่อยกดปุ่ม updateStock ได้
ตัวอย่างเช่น ปีงบประมาณ 2554 มีการบันทึกข้อมูลระหว่างปีไปเรื่อยๆ พอถึงวันที่ 1 ต.ค.54 ก็ให้สามารถกดปุ่ม updateStock เพื่อนำข้อมูลไปเก็บใน
ซีท StockDayได้ แล้วถ้าเกิดมีการแก้ไขข้อมูลการลา เช่น บันทึกวันที่ลาผิดไปต้องมาแก้ไขวันลาใหม่ก็จะไม่สามารถ update ข้อมูลได้ :mrgreen:
2. ใช้ปีงบประมาณเหมือนกัน โดยให้เลือกปีงบประมาณก่อนทุกครั้งที่จะทำการ update ข้อมูล น่าจะดีกว่าไหมครับ :D
Post Reply