:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ไม่รู้การคิดคะแนนแบบ 2 เงื่อนไขครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
leviosa88
Member
Member

ไม่รู้การคิดคะแนนแบบ 2 เงื่อนไขครับ

Post by leviosa88 »

จากรูปนะครับ ตย.ท่าลุกนั่ง ช่อง E3 คะแนนมันจะมาจากการเปรียบเทียบของตาราง ในรูปที่ 2.
โดยมี 2 เงื่อนไขคือ
1.ช่วงอายุ ของผู้ทำการทดสอบ
2.จำนวนครั้งที่ทำได้ ของผู้ทำการทดสอบ

สิ่งที่ต้องการคือ เมื่อกรอก ช่อง C3 และ D3 เปรียบเทียบตารางใน Sheet ลุกนั่งแล้ว คะแนนจะไปอยู่ใน E3 เลย
ส่วนในท่าดันพื้น หรือวิ่ง ก็เช่นเดียวกัน เพียงแต่จะเปลี่ยน มาใช้ Sheet อื่นๆด้านล่าง
และJ3 คือผลรวมของ E3 G3 I3 แล้ว
ส่วน K3 คือ คะแนนช่อง J3 หาร 3

จึงอยากรู้ว่าผมควรจะใช้วิธีไหน

ที่ต้องทำเนื่องจากปรกติผมใช้วิธีเปิดสมุดเทียบคะแนน บางครั้งทดสอบที 200 คน ตาลายมากๆ
จึงอยากขอคำแนะนำครับ ไฟล์ผมแนบมาด้านล่างแล้วครับผม!
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1.ตารางสรุปผล
http://www.temppic.com/img.php?10-01-20 ... 696700.jpg

2.เกณฑ์การให้คะแนน
http://www.temppic.com/img.php?10-01-20 ... 368800.jpg

ผมเพิ่งกำลังหัดใช้ Excel ถ้าตั้งคำถามผิดไปประการใด ขอโทษมาในที่นี้ด้วยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ไม่รู้การคิดคะแนนแบบ 2 เงื่อนไขครับ

Post by snasui »

:D ลองตามนี้ครับ
  1. เซลล์ E2 คีย์
    =INDEX(ลุกนั่ง!$B$3:$H$148,MATCH(TEXT($D3,"@"),ลุกนั่ง!$A$3:$A$148,0),MATCH($C3,LEFT(ลุกนั่ง!$B$2:$I$2,2)+0))
    Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
  2. เซลล์ G2 คีย์
    =INDEX(ดันพื้น!$B$3:$H$148,MATCH(TEXT($F3,"@"),ดันพื้น!$A$3:$A$148,0),MATCH($C3,LEFT(ดันพื้น!$B$2:$I$2,2)+0))
    Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
  3. เซลล์ I2 คีย์
    =INDEX(เกณฑ์วิ่ง!$B$3:$H$148,MATCH(TEXT($H3,"0.00"),เกณฑ์วิ่ง!$A$3:$A$148,0),MATCH($C3,LEFT(เกณฑ์วิ่ง!$B$2:$I$2,2)+0))
Note: Ctrl+Shift+Enter หมายถึงเมื่อคีย์สูตรแล้ว แทนที่จะกด Enter ให้กดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array หากกดแป้นถูกต้องสูตรนั้นจะมีเครื่องหมายปีกกาครอบ เช่น {=YourFormulas(...)} ปีกกานี้คีย์เข้าไปเองไม่ได้ ถ้ายังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นให้รับสูตรไม่ถูกต้อง
leviosa88
Member
Member

Re: ไม่รู้การคิดคะแนนแบบ 2 เงื่อนไขครับ

snasui wrote::D ลองตามนี้ครับ
  1. เซลล์ E2 คีย์
    =INDEX(ลุกนั่ง!$B$3:$H$148,MATCH(TEXT($D3,"@"),ลุกนั่ง!$A$3:$A$148,0),MATCH($C3,LEFT(ลุกนั่ง!$B$2:$I$2,2)+0))
  2. เซลล์ G2 คีย์
    =INDEX(ดันพื้น!$B$3:$H$148,MATCH(TEXT($F3,"@"),ดันพื้น!$A$3:$A$148,0),MATCH($C3,LEFT(ดันพื้น!$B$2:$I$2,2)+0))
  3. เซลล์ I2 คีย์
    =INDEX(เกณฑ์วิ่ง!$B$3:$H$148,MATCH(TEXT($H3,"0.00"),เกณฑ์วิ่ง!$A$3:$A$148,0),MATCH($C3,LEFT(เกณฑ์วิ่ง!$B$2:$I$2,2)+0))
Note: Ctrl+Shift+Enter หมายถึงเมื่อคีย์สูตรแล้ว แทนที่จะกด Enter ให้กดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array หากกดแป้นถูกต้องสูตรนั้นจะมีเครื่องหมายปีกกาครอบ เช่น {=YourFormulas(...)} ปีกกานี้คีย์เข้าไปเองไม่ได้ ถ้ายังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นให้รับสูตรไม่ถูกต้อง
ขอบคุณครับอาจารย์ ผมจะลองทำตามดูครับ
leviosa88
Member
Member

สุดยอดเลยครับอาจารย์ เป็นแบบที่ผมต้องการเปะเลย

อาจารย์ชี้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ว่า ใน Code นี้ มันสร้างทางเลือกอย่างไร ผมอยากเอาไปต่อยอดมากเลยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ต้องเข้าใจฟังก์ชั่น Index ซึ่งนำผลลัพธ์จากฟังก์ชั่น Match เข้ามาใช้เพื่อแสดงผลลัพธ์ ลองอ่านเพิ่มเติมจากที่นี่จะได้เข้าใจมากขึ้น สงสัยตรงไหนถามต่อได้ครับ :arrow: http://office.microsoft.com/th-th/excel ... aspx?CTT=1
99tanakorn
Member
Member

Post by 99tanakorn »

ผมมีข้อมูลอายุอยู้ก้อนหนึ่ง ต้องการรู้ว่าช่วงอายุ เช่น 7-10 ปีมี ชายกี่คน หญิงกีคน รวมกี่คน ,10-20 ปีมี ชายกี่คน หญิงกีคน รวมกี่คน ตามไฟล์ที่แนบมาครับ ขอบพระคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

99tanakorn wrote:ผมมีข้อมูลอายุอยู้ก้อนหนึ่ง ต้องการรู้ว่าช่วงอายุ เช่น 7-10 ปีมี ชายกี่คน หญิงกีคน รวมกี่คน ,10-20 ปีมี ชายกี่คน หญิงกีคน รวมกี่คน ตามไฟล์ที่แนบมาครับ ขอบพระคุณครับ
:D กรุณาตั้งกระทู้ใหม่เนื่องจากไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้เดิมครับ
Post Reply