:!: โปรดทราบ Image
  1. วิธีการสมัครสมาชิกฟอรั่มดูที่ Link นี้ครับ => วิธีการสมัครสมาชิก
  2. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  3. สามารถปรับขนาดตัวอักษรโดยกดแป้น Ctrl ค้างไว้แล้วหมุนลูกกลิ้งเมาส์ไปด้านหน้า/ด้านหลัง หรือโดยการปรับ Font ดูได้ที่ => ปรับขนาดตัวอักษรบน Browser
  4. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ดในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ

ต้องการที่จะเรียงลำดับที่ ข้ามเซลล์ จะทำยังไง

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้ ไม่แนบ Link มาจากแหล่งอื่น อย่าแนบไฟล์จริงประกอบคำถาม เพื่อป้องกันข้อมูลสำคัญรั่วไหล นอกจากนี้ยังช่วยเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
deff
Member
Member

ต้องการที่จะเรียงลำดับที่ ข้ามเซลล์ จะทำยังไง

Postby deff » Fri Nov 02, 2012 11:49 am

คือผมต้องการที่จะเรียงลำดับที่ของนักเรียนที่สอบได้เช่น
1 เด็กชาย ก ได้คะแนน 78.5 ได้ที่.......
2. เด็กชาย ข ได้คะแนน 90.1 ได้ที่......
3. เด็กชาย ค ได้คะแนน 85.2 ได้ที่.......
แต่ผมต้องการให้มันข้าม cell คับ เช่น
al 7- al 23 ต่อไปคือ al 31- al38 จะเรียงลำดับยังไงให้ข้าม

=MATCH(AK7,LARGE(IF(FREQUENCY(MATCH($AK$7:$AK$23,$AK$7:$AK$23,0),ROW($AK$7:$AK$23)-ROW($AK$7)+1),$AK$7:$AK$23),ROW(INDIRECT("1:"&COUNT($AK$7:$AK$23)))),-1)

นี้คือสูตรที่ใช้ จะทำยังไงถึงข้ามเซลลได้
ช่วยด้วยนะ

ปล. ลำดับที่เกิดจากคะแนนในช่อง AK นะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Last edited by deff on Fri Nov 02, 2012 12:15 pm, edited 2 times in total.

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: ต้องการที่จะเรียงลำดับที่ ข้ามเซลล์คับ จะทำยังไงคับ

Postby snasui » Fri Nov 02, 2012 11:57 am

:D ช่วยแก้ไขข้อความโดยอ่านกฎการใช้บอร์ดข้อ 1 ด้านบน และทำตามกฎการใช้บอร์ดข้อ 4 :roll: เพื่อที่เพื่อน ๆ สะดวกในการแนะนำสูตรครับ
คนควน Image Image Image Image
MVP-Excel (2010-2014)

Return to “Excel”