:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถาม ต้องการตัดข้อมูลที่ซ้ำกันให้เหลือแค่แถวเดียว

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
nokwise
Member
Member

สอบถาม ต้องการตัดข้อมูลที่ซ้ำกันให้เหลือแค่แถวเดียว

Post by nokwise »

คือต้องการตัดข้อมูลที่ซ้ำกันให้เหลือแค่แถวเดียวค่ะ
มีข้อมูลทั้งหมด 2 คอลัม แต่จะมีข้อมูลที่ซ้ำกันค่ะ คือข้อมูลเดียวกันมี2-3แถวบ้าง หรือบางข้อมูลมีแถวเดียวบ้าง แต่จะตัดข้อมูลที่ซ้ำกันให้เหลือแค่แถวเดียวทำยังงัยได้บางค่ะ ตัวอย่างตามไฟล์แนบค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
nokwise
Member
Member

Re: สอบถาม ต้องการตัดข้อมูลที่ซ้ำกันให้เหลือแค่แถวเดียว

รบกวนช่วยเหลือหน่อยนะคะ
bank9597
Guru
Guru

Re: สอบถาม ต้องการตัดข้อมูลที่ซ้ำกันให้เหลือแค่แถวเดียว

Post by bank9597 »

:D ผมได้ให้คำตอบไปแล้วในกระทู้นี้ครับ :ard:
viewtopic.php?f=3&t=2723

ลองทำความเข้าใจสูตร และปรับสูตรในไฟล์แนบดูครับ ติดส่วนไหนอย่างไร ค่อยถามกันเรื่อยๆครับ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
nokwise
Member
Member

bank9597 wrote::D ผมได้ให้คำตอบไปแล้วในกระทู้นี้ครับ :ard:
viewtopic.php?f=3&t=2723

ลองทำความเข้าใจสูตร และปรับสูตรในไฟล์แนบดูครับ ติดส่วนไหนอย่างไร ค่อยถามกันเรื่อยๆครับ

แล้วกรณีที่มีคอลัมเพิ่มเข้าขึ้นจากเดิมเราทำยังงัยได้บ้างค่ะ
หนูลองทำแล้ว คือแก้ไขสูตรโดยอ้างอิงคอลัมแรกที่ต้องการ:คอลัมสุดท้ายดังสูตรด้านล่างนี้ค่ะ แต่ไม่แสดงผลข้อมูลค่ะ ถ้าสูตรด้านล่างผิดตรงใหน รบกวนพี่แนะหน่อยค่ะ
=IF(ROWS(E$2:$F7)>$H$2,"",INDEX(B$2:B$34,SMALL(IF($C$2:$C$34<>"",IF(MATCH($C$2:$C$34,$C$2:$C$34,0)=ROW($C$2:$C$34)-ROW($C$2)+1,ROW($C$2:$C$34)-ROW($C$2)+1)),ROWS(E$2:$F7))))
หนูทำหลายรอบแล้วไม่ได้จริง ๆ ช่วยด้วยนะคะ

ได้แนบตย. ไฟล์ excel ที่ได้ลองทำมาด้วยค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
bank9597
Guru
Guru

:D ลองอ่านตามนี้ครับ
ที่เซลล์ H2 คุณใส่สูตร =SUMPRODUCT((C2:C34<>"")/COUNTIF(C2:C34,C2:C34&""))

นั่นหมายความว่าคุณให้นับค่าที่ซ้ำอออกมาจากเซลล์ C2:C32

แต่พอคุณแปลงค่าออกมา คุณใช้สูตรนี้
=IF(ROWS(F$2:$F2)>$H$2,"",INDEX(C$2:C$19,SMALL(IF($C$2:$C$19<>"",IF(MATCH($C$2:$C$19,$C$2:$C$19,0)=ROW($C$2:$C$19)-ROW($C$2)+1,ROW($C$2:$C$19)-ROW($C$2)+1)),ROWS(F$2:$F2))))
ซึ่งยังไม่ได้ปรับตามเลย

ทำให้แสดงผลออกมาเออร์เรอร์

ในเมื่อสูตร =SUMPRODUCT((C2:C34<>"")/COUNTIF(C2:C34,C2:C34&""))
นับค่าออกมาได้ 13 สูตรที่แปลงค่าออกมาก็ต้องได้ 13 ค่าเหมือนกัน หากไม่ได้ตรงกัน มันก็จะเออร์เรอร์ดังที่เห็น

ดังนั้นก่อนที่จะให้ได้คำตอบที่ถูกต้อง ต้องปรับสูตรให้สอดคล้องกันก่อนครับ

ลองตามนี้ครับ
ที่ F2 คีย์ =IF(ROWS(F$2:$F2)>$H$2,"",INDEX(C$2:C$34,SMALL(IF($C$2:$C$34<>"",IF(MATCH($C$2:$C$34,$C$2:$C$34,0)=ROW($C$2:$C$34)-ROW($C$2)+1,ROW($C$2:$C$34)-ROW($C$2)+1)),ROWS(F$2:$F2))))
คัดลอกไปทางซ้าย แล้วลงล่างพร้อมกันครับ
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D อีกวิธีเป็นการ Remove Duplicate ลองตามภาพด้านล่างครับ
nokwise
Member
Member

หนูงงมากเลย ทำไมหนูทำไม่ได้ หรือต้องตั้งค่าอะรัยหรือไม่

ถ้าพี่พี่กรุณา ช่วยทำข้อมูลใน sheet2 ให้หนูหน่อยค่ะ หนูงง ๆ ทำไมหนูทำแล้วผลลัพมันไม่ออก ช่วยดูให้หน่อยนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
nokwise
Member
Member

หนูทำทั้งสองวิธี ผลลัพธ์ไม่ออกเลยค่ะ
bank9597
Guru
Guru

:D คุณลองกลับไปทำความเข้าใจที่ผมตอบใหม่น่ะครับ ผมตอบไว้แบบตรงประเด็นปัญหาทุกประการ

อีกประการคือ หลังจากคุณใส่สูตรแล้ว คุณอย่าเพิ่ง Enter แต่ให้กดปุ่ม Ctrl และปุ่ม Shift ค้างไว้ ตามด้วยปุ่ม Enter จะมีเครื่องหมาย {} (ปีกกา) คร่อมสูตรอยู่ ซึ่งเราใส่เองไม่ได้ปรากฏขึ้น นั่นแสดงว่าคุณกดถูกต้อง ที่ต้องกดแบบนี้ เพราะมันเป็นสูตร Array ต่างกับสูตรทั่วไปที่กดแค่ Enter ก็พอ
Last edited by bank9597 on Sat Jun 16, 2012 5:08 pm, edited 2 times in total.
Forum Rules
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:shock: ในฟอรัมนี้งดใช้ภาษาแชทเช่น อะรัย ตามด้านบน :roll: นะครับ

จากภาพด้านล่างเป็นการ Remove Duplicate ข้อมูลใน Sheet2 ครับ
nokwise
Member
Member

bank9597 wrote::D คุณลองกลับไปทำความเข้าใจที่ผมตอบใหม่น่ะครับ ผมตอบไว้แบบตรงประเด็นปัญหาทุกประการ

อีกประการคือ หลังจากคุณใส่สูตรแล้ว คุณอย่าเพิ่ง Enter แต่ให้กดปุ่ม Ctrl และปุ่ม Shift ค้างไว้ ตามด้วยปุ่ม Enter จะมีเครื่องหมาย {} (ปีกกา) คร่อมสูตรอยู่ ซึ่งเราใส่เองไม่ได้ปรากฏขึ้น นั่นแสดงว่าคุณกดถูกต้อง ที่ต้องกดแบบนี้ เพราะมันเป็นสูตร Array ต่างกับสูตรทั่วไปที่กดแค่ Enter ก็พอ

ok ได้ผลลัพธ์แล้วค่ะ ขอขอบพระคุณมากนะคะ
nokwise
Member
Member

snasui wrote::shock: ในฟอรัมนี้งดใช้ภาษาแชทเช่น อะรัย ตามด้านบน :roll: นะครับ

จากภาพด้านล่างเป็นการ Remove Duplicate ข้อมูลใน Sheet2 ครับ
ได้ผลลัพธ์แล้วค่ะ ขอขอบพระคุณมากนะคะ
Post Reply