:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ผมรบกวนเรื่องสูตรชั่วโมงการทำงาน

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
wping
Member
Member

ผมรบกวนเรื่องสูตรชั่วโมงการทำงาน

Post by wping »

ผมพยายามหาข้อมูลใน Broad พอเอามาประยุกต์ใช้ก็งงๆครับ แต่ก็พยายามทำได้อย่างที่แนบมามีคำถามครับว่าเวลาเราจะคำนวณชั่วโมงการทำงานมีหลังดังนี้เราจะต้องใช้สูตรอะไรครับ
8-17 เวลาพัก 1 ชั่วโมง
8-18 เวลาพัก 2 ชั่วโมง OT - ชั่วโมง
8-20 เวลาพัก 2 ชั่วโมง OT 2 ชั่วโมง
8-22 เวลาพัก 2 ชั่วโมง OT 4 ชั่วโมง
8-24 เวลาพัก 3 ชั่วโมง OT 5 ชั่วโมง
ประมาณว่า 4 ชั่วโมงพัก 1 ชั่วโมง
เราจะต้องเขียนยังไงครับ
ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ผมรบกวนเรื่องสูตรชั่วโมงการทำงาน

Post by snasui »

wping wrote:8-17 เวลาพัก 1 ชั่วโมง
wping wrote:ประมาณว่า 4 ชั่วโมงพัก 1 ชั่วโมง
8:00-17:00 ตามตารางการคำนวณที่ให้มาเป็นเวลาทำงาน 8 ชม. เวลาพัก 1 ชม.
แต่เงื่อนไขที่สองบอกว่าทำงาน 4 ชม. สามารถพักได้ 1 ชม. แสดงว่า ทำงาน 8 ชม. พักได้ 2 ชม.

:aru: สองเงื่อนไขนี้มันขัดกันครับ
wping
Member
Member

Re: ผมรบกวนเรื่องสูตรชั่วโมงการทำงาน

คือก่อน 17.00 จะพัก เที่ยง 1 ชั่วโมง
หลังเลิกงาน 17.00: 17.00-18.00 ก็พัก 1 ชั่วโมง
OT เริ่ม 18.00 จากนั้นก็จะนับ 4 ชั่วโมงพัก 1 ชัวโมงไปเรื่อยๆ ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยสรุปมาให้อีกทีว่าเวลาพักที่ต้องการนี้ คือพักปกติรวมกับพักในช่วงเวลา OT ใช่หรือไม่ครับ
wping
Member
Member

1. ถูกต้องครับผม ใน ตัวอย่างทีแนบมา ไม่ทราบ Column J ผมคำนวณถูกต้องไหมครับ
2. แล้วถ้าผมจะคำนวณชั่วโมง OT อย่างไรครับถ้าเวลา ออกไม่ตรงกัน ชัวโมงโอทีถ้าครบ 8 ชั่วโมงทำงานแล้ว+1 ชั่วโมงพัก เราจะเริ่มนับยังไงครับ
3. ต้องขออภัยอย่างสูงที่คำถามไม่เคลียร์ครับผมก็งง ๆ มือใหม่ :tt: จริงๆ
4. งานย๊ากๆ สำหรับมือใหม่อย่างผม ขอบ่นๆๆๆ 555
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ค่อย ๆ ต่อยอดกันไปเรื่อย ๆ นะครับ

ผมทำตัวอย่างโดยคิดแยกย่อยออกมาเป็นเรื่อง ๆ ก่อน

1. คอลัมน์ J คือการพักเวลาปกติ
2. คอลัมน์ K คือเวลา OT
3. คอลัมน์ L คือเวลาพักของ OT

เมื่อแยกออกมาแล้วจะทำให้การคำนวณหาเวลาทำงานปกติ เวลาทำงาน OT รวมเวลาพัก รวมเวลาทำงาน ฯลฯ สะดวกขึ้นลองตรวจสอบว่าใช่ที่ต้องการหรือไม่ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
wping
Member
Member

ขอบคุณครับผม กำลังทำความเข้าใจกับสูตรครับมีคำถามต่อว่า
ถ้า Column I ไม่ครบ 8 ชั่วโมงเราจะไม่คิด โอที แต่ถ้าครบ 8 ชั่วโมงที่ เวลาไหนเราก็จะคิดโอทีจากนั้น แล้วเราจะทำอย่างไรครับ ผมเห็น Column J ได้ fix 18 ไว้ นั้นหมายถึงเริ่มคิดที่ 18.00 ใช่ไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

wping wrote:ขอบคุณครับผม กำลังทำความเข้าใจกับสูตรครับมีคำถามต่อว่า
ถ้า Column I ไม่ครบ 8 ชั่วโมงเราจะไม่คิด โอที แต่ถ้าครบ 8 ชั่วโมงที่ เวลาไหนเราก็จะคิดโอทีจากนั้น แล้วเราจะทำอย่างไรครับ
ใช้หลักการง่าย ๆ ด้วยเงื่อนไขหลัก ๆ ก่อนครับ
1. มีคอลัมน์หาเวลาทำงานทั้งหมดเป็นเท่าไร
2. หาว่าตามข้อ 1 เกินกว่า 8 ไปกี่ชม.
3. นำค่าจากข้อ 2 มาหาเวลา OT
wping wrote:ผมเห็น Column J ได้ fix 18 ไว้ นั้นหมายถึงเริ่มคิดที่ 18.00 ใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับ ดังนั้นเงื่อนไขการคำนวณต้องเขียนให้ชัดครับ
wping
Member
Member

ขอบคุณครับที่ให้แนวคิด เดี่ยวผมจะพยายามลองทำดูครับ ถ้าไม่เข้าใจหรืองงๆ คงจะต้องขอความช่วยเหลืออีกครั้ง
wping
Member
Member

column J ครบ 8 ชั่วโมงที่ เวลาไหนเราก็จะคิดโอทีจากนั้น แล้วเราจะทำอย่างไรครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ก็เอาเวลาทำงานทั้งหมดมาหักด้วย 8 ชม. ครับ ส่วนที่เกิน 8 ชม. คือ OT

ซึ่งเวลาทั้งหมดอาจจะรวมเวลาพักของเวลาปกติด้วย ดังนั้นอาจจะนำเอาเวลาทั้งหมดหักออกด้วย 9 ก็จะได้เวลาของ OT แล้วค่อยมาคำนวณต่อว่าเวลา OT เป็นเท่าไร มีเวลาพัก OT ด้วยหรือไม่ หักเวลาพักแล้วเหลือเท่าไร เป็นต้น

ลอง Update ไฟล์มาดูครับ จะได้ช่วยดูต่อจากที่ได้ Update มาแล้ว
wping
Member
Member

ขอบคุณครับผมได้ ทำ Column O ตามหลักการที่ให้ ไม่ทราบทำถูกไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เท่าที่คำนวณเปรียบเทียบดูพบว่าถูกต้องแล้วครับ
wping
Member
Member

โอ๊วจริงเหรอครับ! ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำและหลักการ มีคำถามหน่อยครับ แล้วถ้าเขาทำงานแบบว่าข้ามวันไปละครับ Excel จะคำนวณ ได้ไหมครับ เช่น
เข้า 8:00 ออก 3:00 ของวันใหม่ มีหลักการหรือว่าสูตรอย่างไรบ้างครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D หลักการข้ามวันเราจะหาว่าเวลาออกน้อยกว่าเวลาเข้าหรือไม่ครับ เช่น

เวลาเข้าอยู่ที่ A1 มีค่าเป็น 8:00
เวลาออกอยู่ที่ B1 มีค่าเป็น 3:00

การหาจำนวนชม.ทำงานจะเขียนสูตรที่ C1 เป็น

=B1-A1+(B1<A1)

Enter
wping
Member
Member

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมลองทำแล้วครับ ผมรบกวนขอสูตรคำนวณที่มันเกินในกรณีข้ามวันหน่อยครับ ใน Column สีฟ้า J,K,L,M : 52
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองตรวจสอบดูตัวเลขตามไฟล์แนบว่าใช่ที่ต้องการหรือไม่ หากไม่ใช่ช่วยแจ้งด้วยครับว่าควรจะเป็นตัวเลขใด
wping
Member
Member

ใช้ได้เลยครับผม ต้องขอขอบคุณ เดี่ยวผมอาจจะต้องประยุกต์เงื่อนไขเข้าไปเพิ่ม ยังไงต้องขอขอบคุณมากครับผม อาจารย์ :D แล้ว
ถ้าผมจะแปลงเวลาเป็นตัวเลขจะต้องใช้ สูตรอะไรครับ เพื่อที่จะคำนวณเงินโอที อย่างเช่น 8:43 8 ชั่วโมง 43 นาที่เป็นตัวเลข 8.43
snasui
Site Admin
Site Admin

wping wrote:ถ้าผมจะแปลงเวลาเป็นตัวเลขจะต้องใช้ สูตรอะไรครับ เพื่อที่จะคำนวณเงินโอที อย่างเช่น 8:43 8 ชั่วโมง 43 นาที่เป็นตัวเลข 8.43
สมมุติว่า A1 = 8:43 สามารถใช้สูตรตามด้านล่างแปลงให้เป็น 8.43 ได้ครับ

=Text(A1,"h.mm")+0

Enter
wping
Member
Member

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ เดี่ยวผมลองประยุกต์ใช้งานดูครับ
:)
Post Reply