:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

มีเรื่องมารบกวนเรื่องสูตรครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sup
Member
Member

มีเรื่องมารบกวนเรื่องสูตรครับ

Post by sup »

สวัสดีครับอาจารย์
ไม่ได้รบกวนมานานมาก พอดีมีปัญหาเรื่อสูตรไม่ทราบว่าจะเขียนสูตรอย่างไรดี เลยต้องขอรบกวนอีกครั้งครับ
คำถามอยู่ในไฟล์แนบครับ
อยากให้อาจารย์ช่วยเขียนสูตรให้หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: มีเรื่องมารบกวนเรื่องสูตรครับ

Post by snasui »

:D ช่วยปรับข้อมูลวันเดือนปีในทุก ๆ ที่ให้เป็นที่ควรจะเป็นก่อนครับ วันเดือนปี ควรคีย์เป็นค.ศ.และเป็นตัวเลข ไม่ควรจัดเก็บเป็น Text ครับ
sup
Member
Member

Re: มีเรื่องมารบกวนเรื่องสูตรครับ

ขอโทษทีครับ ไม่ได้ปรับให้ก่อน
ผมจัดการให้แล้วครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ

ที่ C3 คีย์

=INDEX(DATA!C$3:C$10,MATCH(MAX(IF(DATA!$E$3:$E$10<$D3,DATA!$E$3:$E$10)),DATA!$E$3:$E$10,0))

Ctrl+Shift+Enter

สำหรับข้อ 4 ไม่มีสูตรสำหรับเปรียบเทียบสีหรือเปลี่ยนสี Font ครับ
sup
Member
Member

รบกวนอีกนิดครับอาจารย์ ในSheet "เรียก" พอผมเปลี่ยน Colum Number ใน B3 เป็นเลขอื่นแทน เช่น 222 หรือ 333 ข้อมูลในC,E,F,G,H,I ไม่ยอมเปลี่ยนตามครับ ทำอย่างไรให้เปลี่ยนตามได้ครับ เช่น Sheet "เรียก" ผมเปลี่ยนเป็น 222 ใน B3 วันที่เปลี่ยนเป็น " 20 เมย 54" ข้อมูลที่มาโชว์ควรเป็น BBB ใน C3 และ ข-ขข-ขขข-ขขขข-ขขขขข ในE3 - F3 ครับ หรือเปลี่ยนเป็น 333 วันที่เปลี่ยนเป็น 20 พย 53 ข้อมูลที่จะมาโชว์ ควรเป็น CCC ใน C3 และ ค-คค-คคค ใน E3-G3
snasui
Site Admin
Site Admin

:o แสดงว่าผมเข้าใจเงื่อนไขผิดครับ สูตรจะต้องมี 2 เงื่อนไข

ต้องแก้สูตรที่ C3 เป็น

=INDEX(DATA!C$3:C$10,MATCH(MAX(IF(DATA!$E$3:$E$10<$D3,IF(DATA!$B$3:$B$10=$B3,DATA!$E$3:$E$10))),DATA!$E$3:$E$10,0))

Ctrl+Shift+Enter

ที่ E3:I3 ก็แก้สูตรเช่นเดียวกัน โดยสังเกตว่าเปลี่ยนเฉพาะที่ทำสีน้ำเงินไว้เท่านั้นครับ
sup
Member
Member

รายงานผลครับ
ทำได้แล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ ครั้งหน้าขอรบกวนใหม่นะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
sup
Member
Member

มีเรื่องรบกวนแต่เช้าอีกนิดครับอาจารย์
1. ในสูตร จะเปรียบเทียบที่ Product!$E$3:$E$10<$D3 ซึ่ง D3 มีค่าน้อยกว่า หากเปลี่ยนเป็นน้อยกว่าหรือเท่ากับ จะเขียนสูตรอย่างไรครับ ผมลองใส่ = หลัง < ผลที่ได้ก็ยังหาค่าที่น้อยกว่าอยู่ดี อย่างนี้ต้องเขียนสูตรเพิ่มอีก 1 ชุดใช้ไหมครับ อาจารย์ช่วยเขียนให้ดูหน่อยครับ
2. ทำไมเมื่อนำสูตรนี้ไปใช้ในไฟล์อื่นที่ ชื่อ Sheet และ Cellที่เหมือนกันกับแสดงเป็น #N/A ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D การหาว่าช่วง Product!$E$3:$E$10 มีค่าน้อยกว่าหรือเท่ากับ $D3 หรือไม่สามารถเขียนได้เป็น

Product!$E$3:$E$10<=$D3 ซึ่งเท่าที่เขียนบอกมาก็ปรับสูตรได้ถูกต้องแล้วครับ แต่ที่ไม่ได้คำตอบก็ต้องตรวจสอบเงื่อนไขอื่นที่มีทั้งหมดประกอบด้วย

กรณีที่นำไปใช้กับไฟล์อื่นแล้วได้ #N/A โดยที่ทุกอย่างเหมือนกันนั้น คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ ลองตรวจสอบว่ามีการกำหนด Text, Number, ค่าวรรคหน้า วรรคหลัง ฯลฯ เหมือนกันหรือไม่

ลองส่งไฟล์ที่ลองแก้ไขเองดูแล้วมาด้วยจะได้เห็นว่าผิดพลาดตรงไหนหรือไม่ อย่างไรครับ
sup
Member
Member

ขออนุญาตส่งไฟล์งานจริงทางMail นะครับ เนื่องจากมีข้อมูลที่ไม่ควรเผยแพร่ครับ
sup
Member
Member

ขออนุญาตกลับเข้าใน Forum ต่อนะครับ จะได้เผื่อแผ่ผู้ที่สนใจด้วย

สรุป ทำได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ ฉะนั้นหากว่า Cellใดไม่ได้ใส่วันที่ไว้ สูตรจะไม่คำนวนการเปรียบเทียบได้

มีเรื่องถามต่อครับ
1. เมื่อเราใส่ = หลัง< แล้ว ความหยายของสูตรคือ "น้อยกว่าหรือเท่ากับ" และแก้ไขวันที่ให้เป็นวันเดียวกันระหว่าง 2 Sheet เพื่อให้เปรียบเทียบวันที่ ผลปรากฎว่า ใน C3 จะเอาข้อมูลที่น้อยกว่ามา Show ครับ
2. หากเรากอปสูตรใส่ใน Colum C ทั้งหมด แต่ใน colum B ยังไม่ได้ใส่ข้อมูลค้นหา Colum จะขึ้น#N/A จะเขียนสูตรเพิ่มเติมอย่างไรไม่ให้ขึ้น#N/Aครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สามารถใช้ Isna ไปดักได้ครับ เช่น

=If(Isna(Formula),"",Formula)

Formula คือสูตรเดิมครับ
Post Reply