:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การปิดใช้งานการ save as

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Xengsue
Member
Member

การปิดใช้งานการ save as

Post by Xengsue »

สวัสดี ครับ
อาจารย์ และ ท่านผู้รู้
ผมมีเรื่องคาใจมาถามเกี่ยวกับการ save as ใน excel ครับ
คือผมมีไฟล์ข้อมูลที่ผมสร้างมาไว้กรอกข้อมูลเก็บรักษาเอาไว้ 2-3 ไฟล์ โดยผมจะ link ข้อมูลเข้าหากันทั้งหมด
แต่หัวหน้าทีมผมชอบมาขอข้อมูลผม แต่เขาจะมาถูกช่วงที่ผมไม่ได้ไปทำงาน
เขาก็เลยต้องมาเอาข้อมูลด้วยตัวเอง แต่เขาไม่ชอบ copy file แต่กลับใช้วิธีที่เปิดไฟล์ขื้นมาเซ็คดูก่อนว่าใช่หลือไม่
ถ้าใช่แล้วเขาก็ save as ลงใส่ usb ไปเลย
วิธีนี้ทำให้ link ที่ผมได้ link ไว้ได้เปลี่ยนต้นทางไปที่ usb แทน แล้วพอเขาเอา usb ออกไปทำให้ link ผมเสียหมดเลย
เขาทำแบบนี้ทุกครั้งแล้วผมก็ต้องมานั่งแก้ไข link ใหม่ทุกครั้ง ทำให้ผมขี้เกียดไปเลย
ฉะนั้น ผมจึ่งมาขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะทำยังไงดี
ที่ผมคิดตอนนี้คืออยากปิดไม่ให้มี save as โชว์ที่ไหนให้เขาได้ทำแบบนั้นอีกเลย
ผมเลยมาถามว่าพอมีวิธีปิด save as ไปเลยได้ไหม หลือ ว่าจะมีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ ครับ

ขอรบกวนหน่อย ครับ
ขอบคุณมากครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: การปิดใช้งานการ save as

Post by snasui »

:D กรณีที่ Link เปลี่ยนไปจากการ Save As สามารถแก้ได้ไม่ยากครับ เราสามารถใช้การ Edit Links เพื่อกลับมา Link กับไฟล์เดิมในเครื่องของเราได้ครับ

เปิดไฟล์ปลายทางที่ Link ข้อมูลมาจากไฟล์อื่น > เข้าเมนู Edit Links > เลือกไฟล์ต้นทาง > Change Source > เลือกไฟล์ต้นทาง > Close

วิธีการปิดเมนูจะยุ่งยากมาก อีกวิธีเป็นการดักด้วย VBA ศึกษาได้จากที่นี่เป็นแนวทางครับ https://msdn.microsoft.com/en-us/vba/ex ... vent-excel
Xengsue
Member
Member

snasui wrote: Sun Apr 01, 2018 5:46 am :D กรณีที่ Link เปลี่ยนไปจากการ Save As สามารถแก้ได้ไม่ยากครับ เราสามารถใช้การ Edit Links เพื่อกลับมา Link กับไฟล์เดิมในเครื่องของเราได้ครับ

เปิดไฟล์ปลายทางที่ Link ข้อมูลมาจากไฟล์อื่น > เข้าเมนู Edit Links > เลือกไฟล์ต้นทาง > Change Source > เลือกไฟล์ต้นทาง > Close

วิธีการปิดเมนูจะยุ่งยากมาก อีกวิธีเป็นการดักด้วย VBA ศึกษาได้จากที่นี่เป็นแนวทางครับ https://msdn.microsoft.com/en-us/vba/ex ... vent-excel
ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ
แต่วิธี edit link ผมทำทุกวันอยู่แล้วคงไม่ไหวครับ
เดี่ยว ผมขอศึกษา vba ดูก่อนและจะมาขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ
Xengsue
Member
Member

ผมได้ลองศึกษาจาก Link ที่อาจารย์ได้ให้มา ผมก็เลยเขียนได้ออกมาแบบนี้ ครับ

Code: Select all

Private Sub Workbook_BeforeSave(ByVal SaveAsUI As Boolean, Cancel As Boolean)
   If ThisWorkbook.Saved = True Then
      Cancel = True
    End If
End Sub
แต่ยังไม่ใช่แบบนี้ครับ
คือผมอยากให้มันห้ามการ save as วิธีเดียวครับส่วนวิธีอื่นไม่ต้องไปสนใจครับ
แต่ Code ที่ผมลองเขียนข้างบนมันห้ามทั้ง save as, save, Ctrl+s เลยครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยดัดแปลงให้ห้ามแค่การ save as อย่างเดียวให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Xengsue
Member
Member

จากความโมโห ที่วันนี้ได้เจอกับหัวหน้าทีม แล้วได้บอกวิธี copy files
โดยไม่ต้องทำให้ Links ผมเสียอีก แต่เขาก็ไม่ฟังอะไรทั้งสี้นทำแต่วิธีเดีม
ผมก็ตั้งใจแก้ผิดแก้ถูกจาก Code ที่ผมเขียน และ ตอนนี้ก็ได้ตามต้องการ
แล้วครับ ดั่งข้างล่าง

Code: Select all

Private Sub Workbook_BeforeSave(ByVal SaveAsUI As Boolean, Cancel As Boolean)
   If SaveAsUI = True Then Cancel = True
    End
End Sub
ผมดีใจมาก ที่จะไม่ได้คอยแก้ไข Links อีกแล้ว
และ ต้องขอบคุณ อาจารย์ มากที่ให้ความรู้ ครับ
ขอบคุณครับ
Post Reply