🔊 โปรดทราบ Image
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
  2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
    1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
    2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
  4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
  5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ => กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ต้องการนับจำนวน Material item ใน BOM

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
scars13
Member
Member

ต้องการนับจำนวน Material item ใน BOM

Post by scars13 » Fri Mar 16, 2018 3:07 pm

สวัสดีครับ อจ และ เพื่อนๆในบอร์ดทุกท่าน

ถ้าผมต้องการนับจวนนวนไอเท็มที่อยู่ใน FG part no. แต่ละตัวว่ามีกี่รายการ ต้องใช้สูตรไหนครับ
ผมลอง Pivot Table แล้วมันไม่ตอโจทย์ครับ

scars13
Member
Member

Post by scars13 » Fri Mar 16, 2018 3:09 pm

สวัสดีครับ อจ และ เพื่อนๆในบอร์ดทุกท่าน

ถ้าผมต้องการนับจวนนวนไอเท็มที่อยู่ใน FG part no. แต่ละตัวว่ามีกี่รายการ ต้องใช้สูตรไหนครับ
ผมลอง Pivot Table แล้วมันไม่ตอโจทย์ครับ

Excel practics 03162018.xlsb
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

scars13
Member
Member

Re: ต้องการนับจำนวน Material item ใน BOM

Post by scars13 » Fri Mar 16, 2018 3:20 pm

ผมพอจะทำออกแต่ว่า มันหลายสเตป ครับตอนนี้
1. ชีท summary เพิ่ม คอลลัมม์ C กำหนด ค่า1 เพื่อจะ countif จะได้เป็น จำนวนเบอร์ FG ที่ซ้ำตามจำนวน material ทีมี
2. จับ pivot แล้วค่า item ตั้งเป็น max หรือ min
ก็จะได้ว่า รายการนั้นๆ มี material กี่ตัว

มีวีธีที่กระชับกว่านี้มั้ยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

logic
Silver
Silver

Re: ต้องการนับจำนวน Material item ใน BOM

Post by logic » Fri Mar 16, 2018 3:53 pm

ลองทำตามรูปนี้ดูครับ (ใช้เฉพาะคอลัมน์ A กับ B ในชีต summary) :ard:

Post Reply