:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ช่วยด้วยครับอยากให้รายการใน ListBox โชว์ให้ครบครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Wara
Member
Member

ช่วยด้วยครับอยากให้รายการใน ListBox โชว์ให้ครบครับ

Post by Wara »

สวัสดีครับอาจารย์ทุกท่านวันนี้ผมมีเรื่องมาปรึกษา ผมลองศึกษาการเขียน VBA จากกระทู้ของเพื่อนและอาจารย์ตอนนี้ผมติดปัญกาโค้ยอยู่ตัวนึงครับผมพยามแก้มาหลายวันแล้วซื้อหนังสือมาอ่านก็ทำไม่ได้ โค้ดรันได้ปรกติแต่ไม่ตรงกับความต้องการ ความต้องการของผมคือ
1.เมื่อพิมพ์คำค้นหาใน txtbox ให้ข้อมูไปโชว์ที่ ListBox
ตอนนี้ข้อมูลโชว์ครับแต่ขึ้นแถวเดียวครับ รบกวนอาจารย์ช่วยดูและปรับโค้ดให้หน่อยครับ
ผมแนบไฟล์ มาด้วยครับ

Code: Select all

Private Sub TextBox1_Change()
Dim i As Range, rAll As Range
    If TextBox1.Text <> "" Then
        ListBox1.Clear
        With Sheets("hit91")
            Set rAll = .Range("A2", .Range("A" & .Rows.Count).End(xlUp))
        End With
        For Each i In rAll
            A = Len(TextBox1.Text)
            If Left(i.Value, A) = Left(TextBox1.Text, A) Then
              ListBox1.AddItem i.Value

End If
        Next i
    End If
End Sub
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ช่วยด้วยครับอยากให้รายการใน ListBox โชว์ให้ครบครับ

Post by snasui »

:D ตัวอย่าง Code ครับ

Dim r As Range, rAll As Range, j As Integer
If TextBox1.Text <> "" Then
    ListBox1.Clear
    With Sheets("hit91")
        Set rAll = .Range("A2:I55", .Range("A" & .Rows.Count).End(xlUp))
    End With
    For Each r In rAll
        A = Len(TextBox1.Text)
        If Left(r.Value, A) = Left(TextBox1.Text, A) Then
            With ListBox1
                .ColumnWidths = "50 pt;50 pt;50 pt;50 pt;50 pt;50 pt;50 pt;50 pt;50 pt;50 pt"
                .AddItem
                .List(j, 0) = r.Value
                .List(j, 1) = r.Offset(0, 1).Value
                .List(j, 2) = r.Offset(0, 2).Value
                '...Other code
                j = j + 1
            End With
        End If
    Next r
End If
Wara
Member
Member

Re: ช่วยด้วยครับอยากให้รายการใน ListBox โชว์ให้ครบครับ

ได้แล้วครับผม
ขอบคุณครับ
Wara
Member
Member

อาจารย์ครับผมรบกวนอีกเรื่องครับช่วยแนะนำหนังสือเกี่ยวกับ VBA ให้หน่อยครับ
เพราะหนังสือที่ผมซื้อมายังไม่ค่อยตรงความต้องการเท่าไหร่ครับ อยากได้ประมาณ
การประกาศตัวแปร เครื่องมือ และคำสั่งต่างๆ ค้นหาใช้คำสั่งอะไร ค้นหาและแก้ไขใช้คำสั่งอะไร ประมาณนี้ครับ ผมเริ่มศึกษาการเขียน VBA บางครั้งไม่เข้าใจครับ และหาคำตอบไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมไม่ได้อ่านหนังสือไทยก็เลยไม่สามารถแนะนำให้ได้ ถ้าเป็นหนังสือภาษาอังกฤษลองศึกษาของ John Walkenbach ครับ

ในหนังสืออาจจะมีไม่ครบทุกเรื่องเนื่องจากมีรายละเอียดมาก หากเป็นการเขียนโปรแกรม หนังสือฝรั่งโดยมากจะละเอียดกว่าหนังสือไทย และหากมีเรื่องใดที่หาคำตอบไม่ได้ให้ลองเขียน Code มาก่อนแล้วสอบถามจากฟอรัมนี้ครับ
Wara
Member
Member

สวัสดีครับอาจารย์ผมมีเรื่องมาปรึกษาต่อครับผมได้ทำ Userfom ขึ้นมาเพื่อใส่ password พอใส่ Password แล้วก็จะมี Userfom 2 ขึ้นมาเพื่อให้แก้ไขหรือเพิ่มข้อมูลโดยที่ผมจะซ่อน sheet data เเละผมลองเขียโค้ดต่อว่าเมื่อกรอกเสร็จแล้วให้บันทึกวันเวลาที่เข้าใช้ไปใน sheet username และมีผมที่เข้าไปดูข้อมูลได้คนเดียวในส่วนที่กล่ามาผมทำได้หมดแล้วแต่ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำให้ผมหน่อย ในส่วนที่ผมยังทำไม่ได้คือ
1.เมื่อกรอก passwordแล้วให้ขึ้น"******" ผมเข้าไปดูหลายตัวอย่างแล้วแต่ยังทำไม่ได้
2.คนที่จะเข้ามาแก้ข้อมูลและบันทึกได้มีหลายคนผมอยากให้มี password ของใครของมันเพื่อที่ผมจะเข้ามาดูว่าใครเข้ามาแก้ไขตอนไหนในส่วนนี้ผมลองหลายวิธีแล้วยังไม่ได้เลยครับ

Private Sub CommandButton1_Click()
    Dim username As String
    Dim i As Integer
    Dim irow As Long
    Dim ws As Worksheet
    username = TextBox1.Text
    If username = "1234" Then
        MsgBox "ยินดีต้อนรับเข้าสู่ระบบคุณภาพ", vbInformation
        Unload Me 'unload this
        UserForm2.Show
    Else
        i = i + 1
        If i < 3 Then
            MsgBox "Username  ไม่ถูกต้อง", vbCritical
            'now close the workbook
        Else
            Application.DisplayAlerts = False
            Application.Quit
        End If
    End If
    Set ws = Worksheets("username")
    'find first empty row in username
    irow = ws.Cells(Rows.Count, 1) _
        .End(xlUp).Offset(1, 0).Row
    'copy the data to the username

ws.Cells(irow, 1).Value = Date
    ws.Cells(irow, 2).Value = Time
    ws.Cells(irow, 3).Value = Me.TextBox1.Value
End Sub
ส่วนอันนี้คือโค๊ตที่ผมลองแกะออกมา
รบกวนช่วยตรวจสอบและชี้แนะด้วยครับ
password 1234
ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D วิธีการกำหนด Password ให้แสดงเป็นดอกจัน ดูตามภาพด้านล่างครับ

ในส่วนของการแก้ไขหลายคนและมีหลาย Password จะต้องมีชีตสำหรับเป็น Table ในการเก็บ Password และ Username ซึ่งผู้ใช้จะต้องกรอก หากพบว่าตรงก็ค่อยเข้าระบบได้และให้เก็บ Username และ Password ไว้ในตัวแปรซึ่งจะนำไปบันทึกไว้เป็นประวัติว่าผู้ใช้เป็นใคร ในส่วนนี้ลองทำมาเองก่อน ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ
Wara
Member
Member

ครับผมขอบคุณครับ
Post Reply