:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนข้อความรู้เรื่องส่งข้องมูลข้าม Sheet แบบหลายเงื้อนไ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Wara
Member
Member

รบกวนข้อความรู้เรื่องส่งข้องมูลข้าม Sheet แบบหลายเงื้อนไ

Post by Wara »

สวัสดีครับอาจาร์ผมเป็นสมาชิกใหม่ แต่เข้ามาดูใน web นี้นานแล้วครับและเป็นประโยชน์กำบผมมาเลยครับตอนนี้ผมเจอปัญหาเรื่องดึงข้อมูลข้าม Sheet แบบมีหลายเงื้อนไขครับ ผมลองแก้เองและหาในกระทู้ก็ยังทำไม่ได้ครับผมจึงอยากรบกวนอาจารย์และพี่ในนี้ช่วยชี้ทางให้ผมหน่อยครับ สิ่งที่ผมต้องการ
1.นำข้อมูลใน Sheet 1 ไปไว้ Sheet 2 โดยมีเงื้อนไขว่า ข้อมูลที่เหมือนกันตั้งแต่ A ถึง E ส่งไป Sheet 2 ให้เหลือแค่ข้อมูลเดียวและนำจำนวนในช่อง F มารวมกัน
2.ถ้ามีช่องใดช่องหนึ่งที่ไม่เหมือนกันให้เรียงออกมาในลำดับต่อไป
3.ถ้าเพิ่มข้อมูลต่อใน sheet 1 เมื่อไหร่ให้ย้ายไปอัตโนมัติเลยครับ
พอจะมีสูตรที่ทำได้หรือเปล่าครับ
ผมแนบ File มาพร้อมด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ตัวอย่าง.xlsx
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: รบกวนข้อความรู้เรื่องส่งข้องมูลข้าม Sheet แบบหลายเงื้อนไ

Post by logic »

ลองดูครับ

Sheet1

G6 =A6&B6&C6&D6&E6

คัดลอกสูตรลงด้านล่าง

Sheet2

A2 =IFERROR(INDEX(Sheet1!A$6:A$12,SMALL(IF(FREQUENCY(MATCH(Sheet1!$G$6:$G$12,Sheet1!$G$6:$G$12,0),ROW(Sheet1!$A$6:$A$12)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROW(Sheet1!$A$6:$A$12)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROWS(A$2:A2))),"")

Ctrl+Shift+Enter คัดลอกสูตรไปด้านขวาถึง E2 แล้วคัดลอกลงด้านล่าง

F2 =SUMIFS(Sheet1!$F$6:$F$12,Sheet1!$A$6:$A$12,A2,Sheet1!$B$6:$B$12,B2,Sheet1!$C$6:$C$12,C2,Sheet1!$D$6:$D$12,D2,Sheet1!$E$6:$E$12,E2)

Enter คัดลอกสูตรลงด้านล่าง
Wara
Member
Member

Re: รบกวนข้อความรู้เรื่องส่งข้องมูลข้าม Sheet แบบหลายเงื้อนไ

ได้แล้วครับแต่ติดนิดหน่อยครับพอเพิ่มไปใน Sheet 1 แถวที่ 13,14 ข้อมูลก็ไม่รันขึ้นมาเพิ่มครับ เพราะว่างานตอนนี้งานของผมรันกันทุกชั่วโมงครับพอผมไปปรับสูตรใน Sheet 2 ให้เพื่อรอไว้เลยกลับไม่ขึ้นอะไรเลยครับ
อันนี้คือสูตรที่แนะนำมา

Sheet 2

A2 =IFERROR(INDEX(Sheet1!A$6:A$12,SMALL(IF(FREQUENCY(MATCH(Sheet1!$G$6:$G$12,Sheet1!$G$6:$G$12,0),ROW(Sheet1!$A$6:$A$12)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROW(Sheet1!$A$6:$A$12)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROWS(A$2:A2))),"")

ส่วนอันนี้ผมเอาไปแก้ให้เป็นล่วงหน้า

Sheet 2

A2 =IFERROR(INDEX(Sheet1!A$6:A$30,SMALL(IF(FREQUENCY(MATCH(Sheet1!$G$6:$G$30,Sheet1!$G$6:$G$30,0),ROW(Sheet1!$A$6:$A$30)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROW(Sheet1!$A$6:$A$30)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROWS(A$2:A2))),"")

ตัวสีแดงคือที่ผมแก้ไขพอเสร็จแล้วกับไม่มีข้อความอะไรขึ้นเลยครับผมคิดว่าน่าจะไม่ตรงเงือนไข
พอจะมีวิธีแก้ไขเปล่าครับผมคิดจนปวดหัวแล้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Post by puriwutpokin »

ปรับตามสูตรเดิมเป็น A2=IFERROR(INDEX(Sheet1!A$6:A$30,SMALL(IF(FREQUENCY(IF(Sheet1!$G$6:$G$30<>"",MATCH(Sheet1!$G$6:$G$30,Sheet1!$G$6:$G$30,0)),ROW(Sheet1!$A$6:$A$30)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROW(Sheet1!$A$6:$A$30)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROWS(A$2:A2))),"")
ที่ F2=SUMIFS(Sheet1!$F$6:$F$30,Sheet1!$G$6:$G$30,A2&B2&C2&D2&E2)
:shock: :roll: :D
Wara
Member
Member

ได้แล้วครับผมสงสัยนิดนึงครับผมนั่งดูสูตรแล้วมีการปรับในสูตรตรงที่ผมทำตัวสีแดงใช่ไหมครับ

=IFERROR(INDEX(Sheet1!A$6:A$30,SMALL(IF(FREQUENCY(IF(Sheet1!$G$6:$G$30<>"",MATCH(Sheet1!$G$6:$G$30,Sheet1!$G$6:$G$30,0)),ROW(Sheet1!$A$6:$A$30)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROW(Sheet1!$A$6:$A$30)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROWS(A$2:A2))),"")

แล้วถ้ามีการต่อเกินจาก A30 ผมต้องแก้อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

ใช้ได้เลย ไม่ต้องแก้ครับ :P
Wara
Member
Member

ขอเพิ่มอีกนิดน่ะครับ คือผมอาจอธิบายผิดไปสูตรที่แก้ให้ผมนั้นตรงตามเป้าหมายเลยครับแต่พอเกินจาก A30 ไปข้อมูลไม่ถูกส่งไป sheet 2 ผมเลยมานั่งดูอีกทีเลยลองเปลี่ยนตัวเลขแถวใหม่ให้เป็น A100 เลยเพื่อล่วงหน้าตามที่ผมใส่ตัวสีแดงไว้

=IFERROR(INDEX(Sheet1!A$6:A$100,SMALL(IF(FREQUENCY(IF(Sheet1!$G$6:$G$100<>"",MATCH(Sheet1!$G$6:$G$100,Sheet1!$G$6:$G$100,0)),ROW(Sheet1!$A$6:$A$100)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROW(Sheet1!$A$6:$A$100)-ROW(Sheet1!$A$6)+1),ROWS(A$2:A2))),"")

ถ้าผมอยากให้พอเกินจาก A100 ไปแล้วพอจะมีสูตรให้มันเป็นอัตโนมัติหรือเปล่าครับหรือต้องมาแก้ไขเพิ่มเอาทีหลังที่ผมอยากให้เป็อัตโนมัติเพื่อป้องกันการลืมครับเดี๋ยวจะจ่ายงานพลาด หรือพอมีวิธีไหนที่ดีกว่านี้เพราะผมลองมาแล้วไม่ได้ซักทีเลยครับ เพราะตอนนี้ผมเริ่มจริงจังกับโปรแกรม Excle ที่ผ้านมาผใช้แค่การจากดูบิลแล้วมานั่งบวกยอดคราวๆเดี๋ยวนี้เริ่มไม่ทันคนอื่นแล้วครับ ขอโทษทีครับพิมพ์ซ่ะยาวเลยผมต้องขอคำแนะนำจากอาจารย์ทุกท่านด้วยน่ะครับ
ผมจะเอามาต่อยอดและพัฒนาตัวเองด้วยครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าพิมพ์ยาวได้ตามต้องการครับ

จำนวนบรรทัดจะเผื่อไปเท่าไรก็ได้ทั้งนั้นแล้วแต่ต้องการเพื่อจะได้ไม่ต้องแก้ไขสูตรบ่อย ๆ ในการทำงานจริงเราไม่ได้ใช้วิธีแก้ไขสูตรบ่อยครั้ง เขียนทีเดียวตอนเริ่่มต้นแล้วใช้ได้จนเลิกใช้หรือเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงที่จำเช่นการเผื่อบรรทัดไว้น้อยเกินไป แต่หากเผื่อไปมากเกินไปสูตรจะคำนวณช้าเป็นอุปสรรคต่อการทำงานได้เช่นกันครับ

การทำให้สูตรยืดหยุ่นตามปริมาณข้อมูลสามารถทำได้ง่าย ๆ ด้วยการทำ Database ให้เป็น Table วิธีการคือคลิกลงไปในฐานข้อมูลของเรา > เข้าเมนู Insert > Table > ทำเครื่องหมายที่ My data has header > OK สูตรจะขยายหรือยุบตามตารางนี้ตลอดไป

อีกวิธีใช้ Range Name เข้ามาช่วย แต่อยากให้ใช้ Table เข้ามาช่วยก่อนดีกว่าครับ
Wara
Member
Member

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ผมจะลองปรับแก้ดูครับ
Wara
Member
Member

ผมลองทำแล้วครับใช้ยากเหมื่อนกันครับผมไม่เคยใช้เลย รบกวนทุกท่านช่วยดูให้หน่อยครับว่าผมทำถูกต้องหรือเปล่า
1.ผมทำฐานข้อมูลเป็น Table
2.ผมทำข้อมูลดิบที่มีการเพิ่มทุกวันเป็น excel
แต่เวลาผมจะเพิ่มข้อมูลไปที่ฐานข้อมูลผมต้องไปที่เมนู "เปลี่ยนแหล่งข้อมูล" ถูกต้องหรือเปล่าครับ
เพราะผมมีโครงการประมาณนี้ครับ
1.จะมีเครื่องที่ลงข้อมูลวัตถุดิบ 2-3 เครื่อง
2.จะมีเครื่องที่ทำเป็นฐานข้อมูล 1 เครื่อง
3.และจะเอาข้อมูลดิบมารวมในฐานข้อมูลเพื่อนำข้อมูลมาประเมินสถาณะการ
ประมาณนี้ครับ แต่ผมอยากจะศึกษาแบบข้าม Sheet ไปก่อน รบกวนทุกท่าช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมมีแนบไฟล์มาให้ช่วยดูด้วยครับ
ปล.ผมเข้าไปค้นในกระทู้เจอกระทู้ที่มีการแนะนำหนังสือไว้ชื่อ " จัดฐานข้อมูลด้วย Execl " ตอนนี้ของหมดครับไม่ทราบว่ามีเล่นอ่นหรือหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ขอบคุณทุท่านล่วงหน้าครับ
Guru
Guru

Wara wrote: Sat Feb 03, 2018 9:55 am ผมลองทำแล้วครับใช้ยากเหมื่อนกันครับผมไม่เคยใช้เลย รบกวนทุกท่านช่วยดูให้หน่อยครับว่าผมทำถูกต้องหรือเปล่า
2.ผมทำข้อมูลดิบที่มีการเพิ่มทุกวันเป็น excel
แต่เวลาผมจะเพิ่มข้อมูลไปที่ฐานข้อมูลผมต้องไปที่เมนู "เปลี่ยนแหล่งข้อมูล" ถูกต้องหรือเปล่าครับ
1.จะมีเครื่องที่ลงข้อมูลวัตถุดิบ 2-3 เครื่อง
2.จะมีเครื่องที่ทำเป็นฐานข้อมูล 1 เครื่อง
3.และจะเอาข้อมูลดิบมารวมในฐานข้อมูลเพื่อนำข้อมูลมาประเมินสถาณะการ
ประมาณนี้ครับ แต่ผมอยากจะศึกษาแบบข้าม Sheet ไปก่อน รบกวนทุกท่าช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมมีแนบไฟล์มาให้ช่วยดูด้วยครับ
ปล.ผมเข้าไปค้นในกระทู้เจอกระทู้ที่มีการแนะนำหนังสือไว้ชื่อ " จัดฐานข้อมูลด้วย Execl " ตอนนี้ของหมดครับไม่ทราบว่ามีเล่นอ่นหรือหาซื้อได้ที่ไหนครับ
การสร้าง Table ให้ไปที่ตารางข้อมูล แล้วกด Ctrl+T
แล้วไปที่ Pivot table เลือกแหล่งข้อมูลใหม่ แล้วเลือกไปที่ตารางที่สร้างครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

Wara wrote: Sat Feb 03, 2018 9:55 am ผมลองทำแล้วครับใช้ยากเหมื่อนกันครับผมไม่เคยใช้เลย รบกวนทุกท่านช่วยดูให้หน่อยครับว่าผมทำถูกต้องหรือเปล่า
:D PivotTable กับ Table เป็นคนละ Object เป็นคนละความสามารถ ที่ผมพูดถึงคือ Table เป็นการตอบคำถามเรื่องสูตรที่ยืดหยุ่น ไม่ใช่ PivotTable ที่เป็น Object สำหรับการทำรายงานครับ

แต่หากต้องการจะทำรายงานด้วย PivotTable และต้องการให้ฐานข้อมูลยืดหยุ่นก็ต้องสร้างข้อมูลให้เป็น Table เช่นกัน ผมแจ้งไปแล้วว่าสร้าง Table ด้วยวิธีใด การตอบในฟอรัมนี้ผมจะใช้เมนูภาษาอังกฤษ หากใช้ภาษาไทยหรือภาษาอื่นจำเป็นต้องเทียบเคียงเองครับ

กรณีที่ทำ PivotTable แล้วไม่ได้ข้อมูลตามที่ต้องการ ซึ่งคุณ Wara ต้องทราบได้เองว่าถูกต้องหรือไม่ อย่างไร หากไม่ถูกต้องให้ทำตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วย จะได้ช่วยดูให้ได้ครับ
Wara
Member
Member

ครับอาจาราย์ผมกำลังทำอยู่ครับเดี๋ยวติดข้อส่งสัยตรงไหนจะรีบถามเลยครับ ส่วนเรื่อง PivotTable กับ Table ผมเข้าใจผิดเองครับของผมเป็นภาษาไทยผมกำลังหาข้อมูลมาเทียบเคียงตามที่อาจารย์บอกครับ
ขอบคุณครับ
Wara
Member
Member

อาจารย์ครับผมทำตามที่อาจารย์แนะนำเรื่อง Table ผมแนบตัวอย่างมาให้อาจารย์ดูที่ผมทำถูกต้องหรือเปล่าครับ
และผมกำลังใส่ข้อมูลและปรับตารางนิดหน่อยเพื่อให้เหมาะกับการทำงานของผมยังงัยแล้วผมจะมาขอคำแนะนำเรื่อยๆในกระทู้นี้น่ะครับ
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ผมน่ะครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ทำถูกวิธีแต่ไม่ถูกชีตครับ

ชีตที่จะต้องทำเป็น Table คือ ข้อมูลดิบ ส่วนชีต ฐานข้อมูล เป็นการดึงข้อมูลดิบมาแสดงผล

การที่เราใส่ Table ให้กับข้อมูลดิบ เราไม่ต้องแก้ไขสูตรหากว่ามีข้อมูลเพิ่มหรือลดในชีตข้อมูลดิบครับ
Guru
Guru

Wara wrote: Sat Feb 03, 2018 2:07 pm อาจารย์ครับผมทำตามที่อาจารย์แนะนำเรื่อง Table ผมแนบตัวอย่างมาให้อาจารย์ดูที่ผมทำถูกต้องหรือเปล่าครับ
และผมกำลังใส่ข้อมูลและปรับตารางนิดหน่อยเพื่อให้เหมาะกับการทำงานของผมยังงัยแล้วผมจะมาขอคำแนะนำเรื่อยๆในกระทู้นี้น่ะครับ
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ผมน่ะครับ
ขอบคุณครับ
ทำกลับกันครับ ที่อาจารย์คนควน หมายถึงปัญหาที่คุณมีข้อมูล เพิ่มขึ้นไม่อยากมาแก้สูตร ต้องไปใช้
Table ที่ข้อมูลดิบครับ สูตรจะได้ยืดหยุ่นได้ครับ
Wara
Member
Member

ขอบคุณครับ อาจารย์ทั้งสองท่านผมตาสว่างเลยครับผมงมอยู่ตั้งนาน
ยังงัยผมจะรบกวนปรึกษาอีกเรื่อยๆน่ะครับ
ขอบคุณอีกครังครับ
Wara
Member
Member

สวัสดีครับอาจารย์ทุกท่าน วันนี้ผมติดปัญหาเรื่องสูตร VLOOKUP แบบมีเงื่อนไข
ความต้องการ
1.เมื่อผมกำหนดหมายเลขเครื่องในช่อง A1 ที่ Sheet ฐานข้อมูล ข้องมูลตั้งแต่ B:G ที่กำหนดจะถูงส่งไปอยู่ใน Sheet เครื่อง 5
ผมลองแกะสูตรที่อาจารย์ทุท่านเคยตอบไว้และลองแก้สูตรเองทำไปทำมา ข้อมูลไปแต่ไปไม่หมดที่แถวที่กำหนดเป็นเครื่องที่ 5
ผมลองแก้แล้วแต่แก้ไม่ได้จริงๆจึงอยากถามอาจารร์ทุกท่านว่า ผมควรใช้สูตรแบบไหน
สูตรนี้ที่ผมลองปรับเอง
=(IFERROR(INDEX(ฐานข้อมูล!B$2:B$11,SMALL(IF(ฐานข้อมูล!$A$2:$A$11=$B$1,ROW(ฐานข้อมูล!$B$2:$B$11)-ROW(ฐานข้อมูล!$B$2)+1),ROWS($B$3:B3))),"")

ดึงข้อมูลได้แต่ไปไม่ครบ
ผมแนบ file มาให้อาจารย์ทุกท่านช่วยดูด้วยครับ ความต้องการผมอธิบายไว้ใน File ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Guru
Guru

ปรับใหม่ครับ=IFERROR(INDEX(ฐานข้อมูล!B$2:B$11,SMALL(IF(ฐานข้อมูล!$A$2:$A$11=$B$1,ROW(ฐานข้อมูล!$B$2:$B$11)-ROW(ฐานข้อมูล!$B$2)+1),ROWS($B$3:B3)​)),"")
Wara
Member
Member

ไม่ได้ครับสูตรนี้ใส่ไปแล้ววงเล็บไม่ครบครับ
puriwutpokin wrote: Mon Feb 05, 2018 7:27 pm ปรับใหม่ครับ=IFERROR(INDEX(ฐานข้อมูล!B$2:B$11,SMALL(IF(ฐานข้อมูล!$A$2:$A$11=$B$1,ROW(ฐานข้อมูล!$B$2:$B$11)-ROW(ฐานข้อมูล!$B$2)+1),ROWS($B$3:B3)),"")
พอผมใส่วงเล็บให้ครบัก็จะเหมือเดิมเลยครับดึงข้อมูลไม่ครบ หรือมีสูตรไหนที่ดีกว่านี้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
Post Reply