:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ส่งแจ้งแบบอัตโนมัติ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
มัคกี้เม้า
Member
Member

ส่งแจ้งแบบอัตโนมัติ

Post by มัคกี้เม้า »

เรียน สอบถามอาจารย์ค่ะ
ในกรณีที่วันหมดอายุมันเกินกำหนดแล้วจะให้แจ้งเตือนไปที่ E-Mail outlook แบบอัตโนมัติ จะต้องใส่ค่าหรือสูตรอะไรเข้าไปค่ะ
เนื่องจากลองทำดูแล้วไม่ได้ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ :) :)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
eyepop99
Member
Member
Excel Ver: 365,2019,2010

Re: ส่งแจ้งแบบอัตโนมัติ

Post by eyepop99 »

การจะทำแบบดั่งกลาวต้องอาศัย VBA ช่วย
ซึ่งจะต้องเขียนเองมาก่อน แล้วมาช่วยกันแก้ไข ครับ
มัคกี้เม้า
Member
Member

ขอบคุณนะคะที่ชี้แจงค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ
Sub SendEmail()
Email = Cells(ActiveCell.Row, 15)
Subj = Cells(ActiveCell.Row, 14)
Msg = Msg & “Dear” & Cells(ActiveCell.Row, 14) & “,” & vbCrLf & vbCrLf & “Certificate will be expired soon Please urgent proceed. ” & vbCrLf & vbCrLf & Cells(ActiveCell.Row, 15)
End Sub
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

ดูกฎข้อ 5 ในการวางโค้ดที่ช่องความเห็น แนบไฟล์มาด้วยเพื่อน ๆ จะได้ช่วยกันดูได้ครับ :P
eyepop99
Member
Member

Code ตัวอย่างสำครับการส่ง E-mail ครับ ลองเล่นดูได้

Code: Select all

Sub Send_Range()

ActiveSheet.Range("A1:B5").Select   ' data range to send email
  ActiveWorkbook.EnvelopeVisible = True
With ActiveSheet.MailEnvelope
      .Introduction = "This is a sample worksheet."
      .Item.To = "Address"
      .Item.Subject = "My subject"
      .Item.Send
   End With
End Sub

มัคกี้เม้า
Member
Member

ขออภัยนะคะ
กำหนดโค้ดไว้ใน VBA แล้วพอsaveออกมา เข้าไปดูมันไม่อยู่ในนั้นเลยเขียนเอาใว้ข้างนอก ขอบคุณคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
logic
Gold
Gold

ไฟล์ที่มีโค้ดต้อง Save ไฟล์เป็น .xlsm ถ้าเป็น .xlsx แนบโค้ดไม่ได้ครับ :P
eyepop99
Member
Member

มัคกี้เม้า wrote: Thu Jan 18, 2018 3:53 pm ขออภัยนะคะ
กำหนดโค้ดไว้ใน VBA แล้วพอsaveออกมา เข้าไปดูมันไม่อยู่ในนั้นเลยเขียนเอาใว้ข้างนอก ขอบคุณคะ
เวลาเซฟ เลือก ไฟล์type เป็น .xlsm ครับ
มัคกี้เม้า
Member
Member

เปลี่ยนตามที่บอกแล้วนะคะ นามสกุล งงอยู่ตั้งนาน :) :)
eyepop99
Member
Member

มัคกี้เม้า wrote: Fri Jan 19, 2018 8:42 am เปลี่ยนตามที่บอกแล้วนะคะ นามสกุล งงอยู่ตั้งนาน :) :)
ช่วยแจ้ง รายละเอียดว่า
เนื้อหาเมลในเมลอยู่ Cell ไหน
และ Email อยู่ใน cell ไหน
Subject อยู่ใน Cell ไหน

ครับ
eyepop99
Member
Member

ลองดูตามไฟล์ แน๊บครับ
มัคกี้เม้า
Member
Member

ขอบคุณมากๆนะคะ
มีเรื่องสงสัยอีกค่ะ
1.กดคำว่า Send Email ในบริษัท AA อยากให้ copy ขอบเขตข้อมูล A3:N5 อันนี้กำหนดได้ค่ะ แต่ปัญหาคือว่า อยากจะ Copy บริษัท BB
โดยขอบเขตข้อมูลมี 2 ชุดคือ หัวเรื่องคือช่วง C3:N3 และ เนื้อหาคือช่วง A6:N7 อันนี้ต้องกำหนดยังไงค่ะ
เพราะต้องการแค่บริษัทใครบริษัทมันค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ถ้าตาม Code ที่เขียนมาลักษณะการเลือกพื้นที่ที่ไม่ติดกันก็จะเป็นตามด้านล่างครับ

ActiveSheet.Range("C3:N3, A6:N7").Select 
ส่วนจะส่งได้จริงหรือไม่นั้น ผมไม่ได้ทดสอบนะครับ
มัคกี้เม้า
Member
Member

เรียนอาจารย์นะคะ
ลองทำดูแล้วคะโค้ดนั้นจะคัดลอกมาทั้งหมดเลยค่ะไม่เว้นช่วงให้ตั้งแต่ A3:N7 เลยค่ะ
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยนะคะ
eyepop99
Member
Member

snasui wrote: Fri Jan 19, 2018 9:56 pm :D ถ้าตาม Code ที่เขียนมาลักษณะการเลือกพื้นที่ที่ไม่ติดกันก็จะเป็นตามด้านล่างครับ

ActiveSheet.Range("C3:N3, A6:N7").Select 
ส่วนจะส่งได้จริงหรือไม่นั้น ผมไม่ได้ทดสอบนะครับ
จากที่ลองทดสอบโค๊ดของอาจาร
ผลปรากฏว่า
1 . ก่อนส่งe-email เลือก ช่วงเฉพาะที่กำหนดไว้
2. คือข้อมูลช่วงที่ถูกส่งไปในe-mailนั่น เป็นการส่งเมลไปทั้งชีต ทั้งหมด

จากการทดสอบฟังชัน ของCode ทีละขั้นตอน
ฟังชันนี้ ถ้ามี selection เดียว จะ send แบบ selection
แต่ถ้ามี selection มากกว่า 1 จุด จะ Send ทั้ง sheet เลยครับ

ถ้าต้องการsend แบบ selection มากกว่า 1 จุด อาจจะต้องใช้ ฟังชันอื่นเข้าช่วยครับ
มัคกี้เม้า
Member
Member

เรียนอาจารย์คะ
การกระทำเช่นนั้นต้องใช้ฟังก์ชั่นอะไรเข้าช่วยคะ ถึงจะSelection มากกว่า 1 จุด
รบกวนด้วยค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ลองทำตามตัวอย่างที่ 1 ของ Ron ตาม Link นี้ดูครับ http://www.rondebruin.nl/win/s1/outlook/bmail3.htm
มัคกี้เม้า
Member
Member

เรียนท่านผู้รุ้ทุกท่าน
ได้เข้าไปดูตามลิงค์ที่อาจาย์ลงให้จะ Selection มาทั้งหมดเลยค่ะ ตอนนี้ไม่ทราบว่าจะต้องให้อะไรเข้ามาช่วย รบกวนด้วยนะคะ
logic
Gold
Gold

ได้เลือกข้อมูลไว้ก่อนรันโค้ดแล้วใช่ไหม ถ้าเลือกเซลล์เดียวมันไปทั้งหมดครับ?
http://www.rondebruin.nl wrote:'Note: if the selection is one cell it will send the whole worksheet
มัคกี้เม้า
Member
Member

เรียน คุณ Logic คะ
ลองใช้โค้ดที่ได้กำหนดขอบเขตช่วงของข้อมูลไว้แล้วคะ แต่พอให้โค้ดรันแล้วข้อมูลจะมาทั้งหมดค่ะ รบกวนด้วยคะ
Post Reply