🔊 โปรดทราบ Image
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
  2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
    1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
    2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
  4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
  5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
diamondbom
Member
Member

เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

Post by diamondbom » Fri Jan 05, 2018 12:58 pm

รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือว่าผมต้องการที่จะเปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button (Select Picture)
โดยให้ปรากฏ และเลือรูปภาพจากหน้าต่าง Insert Picture (คล้ายๆกันกับ Insert Picture ของ Excel ) แต่ผมยังไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง
หนังสือที่มีก็ไม่มีตัวอย่าง รบกวนขอคำแนะนำในการเขียน Code ด้วยครับ
ขอบคุณครับ :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

logic
Silver
Silver

Re: เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

Post by logic » Fri Jan 05, 2018 1:33 pm

ลองบันทึกมาโครดูน่าจะได้โค้ดมาปรับใช้ได้ครับ :)

diamondbom
Member
Member

Re: เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

Post by diamondbom » Fri Jan 05, 2018 3:52 pm

Sub Macro1()
'
' Macro1 Macro
'

'
ActiveSheet.Shapes.Range(Array("Image1")).Select
End Sub

มาโครมีโค้ดเท่านี้ผมไปต่อไม่ถูกรบกวนแนะนำด้วยครับ อยากได้โปรแกรมประมาณว่าเราสามารถเลือกรูปต่าง Insert Picture (คล้ายๆกันกับ Insert Picture ของ Excel )

logic
Silver
Silver

Post by logic » Fri Jan 05, 2018 4:38 pm

อ่านแล้วงงครับ

ปกติกำหนดพื้นหลังให้กับภาพอย่างไรก็บันทึกมาโครแบบนั้น

ผมลองทำดูได้ตามนี้ครับ

Code: Select all

Sub Macro1()
'
' Macro1 Macro
'

'
    ActiveSheet.Shapes.Range(Array("Rectangle 1")).Select
    With Selection.ShapeRange.Fill
        .Visible = msoTrue
        .PresetTextured msoTexturePapyrus
        .TextureTile = msoTrue
        .TextureOffsetX = 0
        .TextureOffsetY = 0
        .TextureHorizontalScale = 1
        .TextureVerticalScale = 1
        .TextureAlignment = msoTextureTopLeft
    End With
    With Selection.ShapeRange.Fill
        .Visible = msoTrue
        .UserPicture "C:\Users\Public\Pictures\Sample Pictures\Chrysanthemum.jpg"
        .TextureTile = msoFalse
    End With
End Sub

diamondbom
Member
Member

Post by diamondbom » Thu Jan 11, 2018 8:10 am

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมแก้ไขโค้ดได้แล้วครับแต่ติดปัญหานิดหน่อยอยากจะรบกวนสอบถามครับ

-กรณีใช้ Commandbutton เปิด UserForm เพื่อเลือกและเปลี่ยนภาพพื้นหลังของ Image กดบันทึกแล้วถาพสามารถเปลียนได้ทันที

-กรณีใช้ Image เปิด UserForm เพื่อเลือกและเปลี่ยนภาพพื้นหลังของ Imageของตัวมันเองกดบันทึกแล้วถาพไม่สามารถเปลียนได้ทันที
ต้องกดออกจาก UserForm ก่อนภาพจึงจะเปลี่ยนให้ พอจะมีวิธีทำให้ภาพเปลี่ยนทันทีใหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

diamondbom
Member
Member

Post by diamondbom » Thu Jan 11, 2018 8:23 am

โปรแกรมครับ

diamondbom
Member
Member

Post by diamondbom » Thu Jan 11, 2018 5:06 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ การใช้งาน Image กินพื้นที่หน่วยความจำเยอะมาก นี่คือเรื่อปรกติใช่ป่าวครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Post by snasui » Thu Jan 11, 2018 9:09 pm

diamondbom wrote:โปรแกรมครับ
:D ปรับ Code เป็นด้านล่างครับ

Private Sub Image1_Click()
    UserForm1.Show vbModeless
End Sub
diamondbom wrote:รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ การใช้งาน Image กินพื้นที่หน่วยความจำเยอะมาก นี่คือเรื่อปรกติใช่ป่าวครับ
เป็นเรื่องปกติครับ

diamondbom
Member
Member

Post by diamondbom » Fri Jan 12, 2018 5:42 pm

รบกวนสอบถามเพิ่อมเติมหน่อครับ เนื่องจาก Image มีการใช้พื้นที่เยอะมึงเปลี่ยนมาใช้รูปภาพแทน
อยากสอบถามเกี่ยวกับการใช้โค้ดใช้ภาพอยู่กึ่งกลางเซลที่เรา Merge ไว้น่ะครับ
(กึ่งกลางเหมือนกับกรณีที่เราใช้ Image ใน Mode Zoom)

diamondbom
Member
Member

Post by diamondbom » Fri Jan 12, 2018 5:43 pm

โปรแกรมครับ

diamondbom
Member
Member

Post by diamondbom » Sat Jan 13, 2018 12:50 pm

diamondbom wrote:
Fri Jan 12, 2018 5:42 pm
รบกวนสอบถามเพิ่อมเติมหน่อครับ เนื่องจาก Image มีการใช้พื้นที่เยอะจึงเปลี่ยนมาใช้รูปภาพแทน
อยากสอบถามเกี่ยวกับการใช้โค้ดใช้ภาพอยู่กึ่งกลางเซลที่เรา Merge ไว้น่ะครับ
(กึ่งกลางเหมือนกับกรณีที่เราใช้ Image ใน Mode Zoom)

snasui
Site Admin
Site Admin

Post by snasui » Sat Jan 13, 2018 1:12 pm

diamondbom wrote:
Fri Jan 12, 2018 5:42 pm
เนื่องจาก Image มีการใช้พื้นที่เยอะมึงเปลี่ยนมาใช้รูปภาพแทน
🤣 Image กับรูปภาพคือ Object ชนิดเดียวกันครับ แต่หากเป็น ActiveX Control หรือ Form Control กับ Image จึงจะเป็นคนละ Object ในการเขียน Code ให้เป็นมาตรฐานเราควรใช้ Control แบบใดแบบหนึ่งแทน Image เนื่องจากสร้างมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ยกเว้นจะเขียนแบบต้องการให้สวยงามเป็นหลักครับ

diamondbom
Member
Member

Post by diamondbom » Mon Jan 15, 2018 7:19 am

ขอบคุณครับอาจารย์ ในที่นี้ผมต้องการให้ commandbutton เป็นตัว control และออกแบบให้รูปภาพเป็น object แสดงผลบนเซลในรูปแบบกึ่งกลางเซล(เซลที่ Merge เอาไว้เป็นแนวยาว)ประมาณแสดงรูปเป็น header ของ Report รบกวนอาจารยญ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ :D

snasui
Site Admin
Site Admin

Post by snasui » Mon Jan 15, 2018 3:05 pm

:D ตัวอย่างการปรับ Code ครับ

Dim r As Range, imgIcon As Object
Set r = Range("a5")
'Other code...    
Set imgIcon = ActiveSheet.Pictures.Insert(UserForm1.AddPic.Caption)
With imgIcon
    .Left = (r.Left + (r.MergeArea.Width - .Width)) / 2
    .Height = r.MergeArea.Height
End With
ในโอกาสถัดไปให้แนบไฟล์โปรแกรมที่ได้ลองปรับมาเองแล้วด้วยจะได้ช่วยตอบต่อไปจากนั้นครับ

Post Reply