:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอสูตรตรวจสอบชื่อบิดาครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอสูตรตรวจสอบชื่อบิดาครับ

Post by snasui »

:D ผมกระจายสูตรออกเป็นหลายคอลัมน์เพื่อสะดวกต่อการพิจารณารายเงื่อนไขตามด้านล่างครับ

เซลล์ D1:O1 คีย์หัวคอลัมน์เป็นดังนี้ เงื่อนไขที่ 1, เงื่อนไขที่ 1.1, เงื่อนไขที่ 1.2, เงือนไข 2, เงื่อนไขที่ 2.1, เงื่อนไขที่ 2.2, เงื่อนไขที่ 2.3, เงื่อนไขที่ 2.4, เงื่อนไขที่ 2.5, เงื่อนไขที่ 3, เงื่อนไขที่ 4, เงื่อนไขที่ 5 ตามลำดับ

เซลล์ D16:O16 คีย์ข้อความแสดงความหมายของสูตรที่ใช้ด้านบน เขียนเพื่อความเข้าใจ สามารถย้ายไปยังตำแหน่งที่เหมาะสม ดังนี้ Cond 1, ค่าว่าง, - มากกว่า 1, Cond 2, =นาย, >นาง, <>น.ส., พบเต็ม, พบย่อ, วรรคก่อนชื่อ, ห่าง<> 2 วรรค, ไม่ใช่ - ตามลำดับ

จากนั้นคีย์สูตรตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ
  1. ที่ D2 คีย์
    =OR(E2,F2)
    Enter > Copy ลงด้านล่าง
  2. ที่ E2 คีย์
    =TRIM(A2)=""
  3. ที่ F2 คีย์
    =LEN(A2)-LEN(SUBSTITUTE(A2,"-",""))>1
  4. ที่ G2 คีย์
    =OR(AND(H2,I2,J2),AND(I2,J2,K2),AND(I2,J2,L2))
  5. ที่ H2 คีย์
    =LEFT(TRIM(A2),3)="นาย"
  6. ที่ I2 คีย์
    =LEFT(TRIM(A2),3)<>"นาง"
  7. ที่ J2 คีย์
    =LEFT(TRIM(A2),4)<>"น.ส."
  8. ที่ K2 คีย์
    =SUMPRODUCT(COUNTIF(A2,คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$78&"*"))>0
  9. ที่ L2 คีย์
    =SUMPRODUCT(COUNTIF(A2,'ยศ-ย่อ'!$A$1:$A$64&"*"))>0
  10. ที่ M2 คีย์
    =IFERROR(MID(TRIM(A2),FIND(" ",TRIM(A2))+1,255)<>TRIM(RIGHT(SUBSTITUTE(TRIM(A2)," ",REPT(" ",255)),255)),FALSE)
  11. ที่ N2 คีย์
    =IFERROR(MID(SUBSTITUTE(A2," ","@"),FIND("@",SUBSTITUTE(A2," ","@")),2)<>"@@",TRUE)
  12. ที่ O2 คีย์
    =A2<>"-"
  13. ที่ B2 คีย์
    =IF(OR(D2,G2,M2,N2,O2),FALSE,TRUE)
ajsudkedt
Gold
Gold
Excel Ver: 2019

Post by ajsudkedt »

แล้วผมจะกรองข้อมูลที่ไม่เป็นไปตามเงื่อนไขที่กำหนด
เพื่อแจ้งโรงเรียนดำเนินการแก้ไขอย่างไรครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จากภาพยังไม่ได้ทำข้อ 13 ซึ่งเป็นการคีย์สูตรที่ B2 ที่ผมแนะนำไป กรุณาทำให้ครบถ้วน คอลัมน์ B นี้คือคำตอบที่จะนำไปใช้ต่อ ส่วนคอลัมน์ D เป็นต้นไปเป็นแค่คอลัมน์ช่วยเท่านั้น

ปกติการตอบปัญหาของผมมักจะเป็นเช่นนี้คือวางคำตอบไว้ที่เดิมเสมอ น้อยครั้งที่จะวางคำตอบไว้ที่อื่นที่ไม่ใช่ตำแหน่งเดิม และหากเป็นเช่นนั้นจะแจ้งเสมอว่าคอลัมน์ใดคือคำตอบที่จะนำไปใช้ต่อครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ที่ A15 ข้อมูลอยู่ในรูปแบบที่ถูกต้อง แต่ F15 แสดง FALSE
ที่ต้องการคือ F15 ต้องแสดง TRUE ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
ajsudkedt
Gold
Gold

เงื่อนไขที่จะแสดงค่าเป็น TRUE ได้คือ
1. คำนำหน้าชื่อบิดาต้องเป็นคำว่า "นาย" หรือ "ชื่อยศ" ทีี่เป็นคำเต็ม เท่านั้นครับ
2. คำนำหน้าชื่อบิดากับชื่อต้องพิมพ์ติดกันครับ
3. ระยะห่างจากชื่อและนามสกุลต้องมีแค่ 2 เคาะวรรคเท่านั้นครับ
4. หากไม่เป็นไปตามเงื่อนไขในข้อ 1 ถึง 3 (ทั้ง 3 ข้อ) ให้แสดงค่าเป็น FALSE ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D F15 คืออะไรและทำไมต้องเป็น True อธิบายมาด้วยครับ :?:

การพิจารณาคำตอบดูเฉพาะที่ F15 อย่างเดียวไม่ได้ เพราะต้องดูรวมกันทุกเงื่อนไข

การเขียนเงื่อนไข ควรเขียนให้สอดคล้องกับสิ่งที่จะค้นหา ผลลัพธ์ของเงื่อนไขควรจะให้กลายเป็น True เสมอ อย่าไปเทียบกับ False เพราะจะทำให้สับสน ตัวอย่างเงื่อนไข เช่น

มี - เกินกว่า 1 ตัว ให้เป็น True
ค่าวรรค ไม่เท่ากับ 2 ตัว ให้เป็น True
ไม่มีคำนำหน้านาม ให้เป็น True
...
ฯลฯ

จากนั้นเราจะเอา True มาใช้ต่อ เข่น จากเงื่อนไขทั้งหมดถ้าตัวใดตัวหนึ่งเป็น True แสดงว่า เป็นรูปแบบที่ผิด จะต้องกลับไปแก้ไข เช่นนี้เป็นต้น ที่ผมกระจายออกมาเป็นแต่ละเงื่อนไขก็เพื่อให้สามารถปรับเองได้ ควรลองปรับเองดูบ้างก่อนที่จะถามต่อเนื่องไปครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ต้องกราบขออภัยจริง ๆ ครับ
ไม่ใช่ F15 ครับ
คือ B15 ครับ
คำอธิบายอยู่ที่ C15 ครับ
เงื่อนไขที่จะแสดงค่าเป็น TRUE ได้คือ
1. คำนำหน้าชื่อบิดาต้องเป็นคำว่า "นาย" หรือ "ชื่อยศ" ทีี่เป็นคำเต็ม เท่านั้นครับ
2. คำนำหน้าชื่อบิดากับชื่อต้องพิมพ์ติดกันครับ
3. ระยะห่างจากชื่อและนามสกุลต้องมีแค่ 2 เคาะวรรคเท่านั้นครับ
4. คอลัมน์ A เป็นเครื่องหมาย -
ajsudkedt
Gold
Gold

ผมสารภาพจริง ๆ ครับ
ผมไม่รู้จะปรับตามที่อาจารย์แนะนำอย่างไร
นั่งพิจารณาแล้วพิจารณาอีก ก็ยังไม่เข้าใจครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมปรับสูตรมาให้ใหม่โดยสิ่งที่ต้องทำก่อนคือ ให้นำคำนำหน้าตามมาต่อกันในชีตเดียว ตัด นาง, น.ส., นางสาว ทิ้งไป เพื่อสูตรจะได้ไม่ซับซ้อน

จากนั้นปรับสูตรที่ B2 เป้นด้านล่างครับ

=IFERROR(IF(TRIM(A2)="-",TRUE,IF(AND(OR(LEFT(TRIM(A2),3)="นาย",SUMPRODUCT(COUNTIF(A2,คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$142&"*"))>0),MID(SUBSTITUTE(A2," ","@"),FIND("@",SUBSTITUTE(A2," ","@")),2)="@@",MID(TRIM(A2),FIND(" ",TRIM(A2))+1,255)=TRIM(RIGHT(SUBSTITUTE(TRIM(A2)," ",REPT(" ",255)),255))),TRUE,FALSE)),FALSE)
ajsudkedt
Gold
Gold

สูตรยังไม่เป็นไปตามเงื่อนไขใน 3 แถบเหลือง ตามภาพและไฟล์แนบครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัดคำนำหน้าย่อทิ้งให้หมดแล้วปรับช่วงเซลล์ในสูตรใหม่ให้ตรงกับข้อมูลที่มีจริงในชีตคำนำหน้านามครับ

ที่ B2 คีย์
=IFERROR(IF(TRIM(A2)="-",TRUE,IF(AND(OR(LEFT(TRIM(A2),3)="นาย",SUMPRODUCT(COUNTIF(A2,คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$76&"*"))>0),MID(SUBSTITUTE(A2," ","@"),FIND("@",SUBSTITUTE(A2," ","@")),2)="@@",MID(TRIM(A2),FIND(" ",TRIM(A2))+1,255)=TRIM(RIGHT(SUBSTITUTE(TRIM(A2)," ",REPT(" ",255)),255))),TRUE,FALSE)),FALSE)
ajsudkedt
Gold
Gold

กราบขอบพระคุณอาจารย์มาก ๆ ครับ
ได้ผลดั่งที่ต้องการเลยครับ
ทำให้ชีวิตผมง่ายขึ้นเยอะเลยครับ
อาจารย์เก่ง มาก ๆ เลยครับ
มองได้หลาย ๆ มิติ สุดยอดมากครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ขอความอนุเคราะห์เพิ่มครับ
กรณีมีชื่อต้น ชื่อกลาง และชื่อท้าย
ต้องการกำหนดให้ห่างกันอย่างละ 2 เคาะวรรค
ต้องกำหนดสูตรอย่างไรให้แสดงค่าเป็น TRUE ครับ
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by parakorn »

ลองแบบนี้ดูครับ
D2 =IF(IFERROR(FIND("-",A2,FIND("-",A2)+1),0)>=1,FALSE,IF(OR(A2="",IFERROR(FIND("-",A2),0)=1),TRUE,IF(IFERROR(FIND("นาย ",A2),0)=1,FALSE,IF(AND(IFERROR(FIND("นาย",A2),0)=1,IFERROR(FIND(" ",A2,FIND(" ",A2)+1),0)-IFERROR(FIND(" ",A2),0)=1),TRUE,IF(AND(IFERROR(FIND("นาย",A2),0)=1,IFERROR(FIND(" ",A2),0)>=1),FALSE,IF(IFERROR(FIND("นาย",A2),0)=1,TRUE,IF(SUMPRODUCT(COUNTIFS(A2,'ยศ-ย่อ'!$A$1:$A$64&"*"))>0,FALSE,IF(SUMPRODUCT(COUNTIFS(A2,คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$78&" "&"*"))>0,FALSE,IF(SUMPRODUCT(COUNTIFS(A2,คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$78&"*"))>0,TRUE,FALSE))))))))) Enter+Copy ลงด้านล่าง
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by parakorn »

ajsudkedt wrote:ขอความอนุเคราะห์เพิ่มครับ
กรณีมีชื่อต้น ชื่อกลาง และชื่อท้าย
ต้องการกำหนดให้ห่างกันอย่างละ 2 เคาะวรรค
ต้องกำหนดสูตรอย่างไรให้แสดงค่าเป็น TRUE ครับ
ลองแนบไฟล์มาใหม่ ให้ครอบคลุมเงื่อนไขทั้งหมดที่มี และ ระบุผลลัพท์ที่ต้องการทั้งหมด
เพื่อนๆจะได้เข้าถึงปัญหาทั้งหมดได้ง่ายครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

parakorn wrote:
ajsudkedt wrote:ขอความอนุเคราะห์เพิ่มครับ
ลองแนบไฟล์มาใหม่ ให้ครอบคลุมเงื่อนไขทั้งหมดที่มี และ ระบุผลลัพท์ที่ต้องการทั้งหมด
เพื่อนๆจะได้เข้าถึงปัญหาทั้งหมดได้ง่ายครับ
:D นอกจากด้านบนนี้ ไฟล์ที่แนบมายังไม่ใช่ไฟล์ล่าสุดตามที่ได้ถามตอบกันไปครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

เป็นไฟล์ที่ใส่สูตรอาจารย์ล่าสุดแล้วครับ

=IFERROR(IF(TRIM(A2)="-",TRUE,IF(AND(OR(LEFT(TRIM(A2),3)="นาย",SUMPRODUCT(COUNTIF(A2,คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$142&"*"))>0),MID(SUBSTITUTE(A2," ","@"),FIND("@",SUBSTITUTE(A2," ","@")),2)="@@",MID(TRIM(A2),FIND(" ",TRIM(A2))+1,255)=TRIM(RIGHT(SUBSTITUTE(TRIM(A2)," ",REPT(" ",255)),255))),TRUE,FALSE)),FALSE)
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ชีตคำนำหน้านามเป็นข้อมูลล่าสุดแล้วหรือไม่ ได้ลบคำหน้านามแบบย่อออกแล้วหรือไม่ครับ

ผมเปิดพบว่ายังมีคำนำหน้านามแบบย่อ สูตรก็ยังคลุมไปถึงตำแหน่งนั้นครับ

สูตรที่จะคงไว้ตามที่ผมตอบไปล่าสุดคือลัมน์ B ที่เหลือลบทิ้งให้หมดครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ต้องขออภัยด้วยครับ
ปรับไฟล์แนบใหม่แล้วครับ
เพิ่มเงื่อนไขดังนี้ครับ
คำนำหน้าชื่อ (เป็นคำเต็ม) ต้องห่างจากชื่อชื่อกลาง 2 เคาะวรรค
ชื่อกลางกับชื่อท้ายที่เป็น ณ ต้องห่างกัน 1 เคาะวรรค
ปรับสูุตรอย่างไรให้แสดง TRUE ครับ
ตอนนี้มันแสดง FALSE อยู่ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ
  1. นำคำว่า "นาย" ไปเพิ่มไว้ที่ชีต คำนำหน้าชื่อเต็ม
  2. ที่ B2 คีย์
    =IFERROR(IF(TRIM(A2)="-",TRUE,IF(AND(LEFT(A2,FIND(" ",A2))<>LOOKUP(2,1/(ISNUMBER(SEARCH(คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$78&"*",A2))),คำนำหน้าชื่อเต็ม!$A$1:$A$78)&" ",MOD(LEN(A2)-LEN(SUBSTITUTE(A2," ","")),2)=0),TRUE,FALSE)),FALSE)
กรุณาอ่านโพสต์ #38 อีกครั้ง สูตรในคอลัมน์ D เป็นต้นไปไม่จำเป็นต้องเก็บไว้ให้ลบทิ้งไปเพราะจะเป็นภาระการคำนวณครับ
Post Reply