:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

รบกวนขอวิธีดึงข้อมูลใน excel

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sawitree-555
Member
Member

รบกวนขอวิธีดึงข้อมูลใน excel

Postby sawitree-555 » Fri Dec 01, 2017 4:27 pm

รบกวนขอวิธีการดึงข้อมูลใน excel เวลาเลือกวันที่ลูกค้ามาทำรายการ แล้วรหัสลูกค้า ขึ้นมาเลยค่ะว่ารหัสไหนมาทำรายงารบ้างยอดเงินเท่าไหร่ค่ะ เช่นเราจะดูว่าวันที่ 1 /2/2560 มีลูกค้ามาทำรายการรหัสไหนบ้างแต่ละรายการยอดเงินเท่าไหร่ค่ะ รบกวนช่วยขอวิธีให้ด้วยนะค่ะ :P :P :D :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

puriwutpokin
Gold
Gold

Re: รบกวนขอวิธีดึงข้อมูลใน excel

Postby puriwutpokin » Fri Dec 01, 2017 6:53 pm

ลองทำตัวอย่างมาในไฟล์แนบด้วยครับ​ ว่ามีที่มาของคำตอบจากส่วนไหน​ เพื่อนๆสมาชิกจะได้เข้าถึงปัญหาได้เร็วครับ
:roll: สูตรที่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter เพื่อให้สูตร Array นั้นทำงาน

Member
Member

Re: รบกวนขอวิธีดึงข้อมูลใน excel

Postby sawitree-555 » Sat Dec 02, 2017 9:52 am

ตัวอย่าง.xlsx
ตัวอย่างจะประมาณนี้ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ :) :) :)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Member
Member

Postby sawitree-555 » Sat Dec 02, 2017 9:56 am

ตัวอย่าง.xlsx
puriwutpokin wrote:ลองทำตัวอย่างมาในไฟล์แนบด้วยครับ​ ว่ามีที่มาของคำตอบจากส่วนไหน​ เพื่อนๆสมาชิกจะได้เข้าถึงปัญหาได้เร็วครับ

Gold
Gold

Postby puriwutpokin » Sat Dec 02, 2017 11:22 am

sawitree-555 wrote:ตัวอย่าง.xlsx
puriwutpokin wrote:ลองทำตัวอย่างมาในไฟล์แนบด้วยครับ​ ว่ามีที่มาของคำตอบจากส่วนไหน​ เพื่อนๆสมาชิกจะได้เข้าถึงปัญหาได้เร็วครับ

ตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ ต้องปรับวันที่ตรงฟอร์แมท เพื่อจะให้หาค่าได้ครับ
:roll: สูตรที่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter เพื่อให้สูตร Array นั้นทำงาน

Member
Member

Postby sawitree-555 » Sat Dec 02, 2017 12:56 pm

puriwutpokin wrote:
sawitree-555 wrote:ตัวอย่าง.xlsx

ตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ ต้องปรับวันที่ตรงฟอร์แมท เพื่อจะให้หาค่าได้ครับ

ขอบคุณค่ะ :thup:

Member
Member

Postby sawitree-555 » Wed Dec 06, 2017 11:18 am

***ถ้าเลือกวันที่ แล้วข้อมูลขึันมาเฉพาะที่ทำรายการ เราสามารถทำได้หรือป่าวค่ะ เช่นเลือกวันที่ แล้วรายการที่ทำในวันที่นั้นขึ้นมาเลยค่ะ จากตัวอย่างเลือกวันที่ แล้วข้อมูลในช่องสีเขียวขึ้นมาเองเลยค่ะ ต้องรบกวนด้วยนะค่ะ :D :D :D

Gold
Gold

Postby puriwutpokin » Wed Dec 06, 2017 2:30 pm

sawitree-555 wrote:

***ถ้าเลือกวันที่ แล้วข้อมูลขึันมาเฉพาะที่ทำรายการ เราสามารถทำได้หรือป่าวค่ะ เช่นเลือกวันที่ แล้วรายการที่ทำในวันที่นั้นขึ้นมาเลยค่ะ จากตัวอย่างเลือกวันที่ แล้วข้อมูลในช่องสีเขียวขึ้นมาเองเลยค่ะ ต้องรบกวนด้วยนะค่ะ :D :D :D

ตามตัวอย่างมันไม่ตรงอย่างไรครับ แล้วต้องการแบบไหนครับ ทำตัวอย่างคำตอบมาด้วยครับ

Member
Member

Postby sawitree-555 » Wed Dec 06, 2017 7:02 pm

ประมาณแบบนี้ค่ะ

parakorn
Silver
Silver

Postby parakorn » Thu Dec 07, 2017 3:39 am

U3 =COUNTIF($H3:$Q3,$R$7) Enter+Copy ลงมาจนสุดตาราง
R9 =IFERROR(INDEX($G$3:$G$36,SMALL(IF($U$3:$U$36=1,ROW($U$3:$U$36)-ROW($U$3)+1),ROWS($R$9:$R9))),"")
Ctrl+Shift+Enter แล้ว Copy ลงมาจนสุดตารางครับ
อธิบายปัญหาสักนิด เผื่อวันหน้า มีคนต้องการศึกษา จะได้ "Search" ค้นหาเจอกระทู้นะครับ :idea:

Gold
Gold

Postby puriwutpokin » Thu Dec 07, 2017 8:01 am

sawitree-555 wrote:ประมาณแบบนี้ค่ะ

อีกตัวอย่างครับที่ R9=IFERROR(INDEX($G$3:$G$36,SMALL(IF(INDEX($H$3:$Q$36=R$7,0),ROW($G$3:$G$36)-ROW($G$3)+1),ROWS($R$9:$R9))),"") กด Ctrl+Shift+Enter copy down
ที่ S9=IF(R9="","",SUMPRODUCT(($G$3:$G$36=R9)*($H$3:$P$36=$R$7),$I$3:$Q$36)) copy down

Member
Member

Postby sawitree-555 » Thu Dec 07, 2017 9:16 am

ขอบคุณค่ะ

Return to “Excel”