:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

การหาค่า MAX ที่มีเงื่อนไขมากกว่าสองเงื่อนไข

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
releaser
Member
Member

การหาค่า MAX ที่มีเงื่อนไขมากกว่าสองเงื่อนไข

Postby releaser » Fri Nov 24, 2017 2:52 pm

:geek: :geek: :geek:
เนื่องจากว่าผมทดลองสูตรต่างๆ หลายๆสูตรลองดู แต่ก็ไม่สำเร็จซักที่ครับ (อาจจะด้วยความรู้ที่ยังน้อยนิด) อีกทั้งยังค้นหาข้อมูลในหัวข้อต่างๆแล้วยังไม่เจอวิธีการเลยครับ เลยอยากจะขอความรู้จาก อาจารย์/ผู้รู้ ทั้งหลายครับ
จากข้อมูลในชีทที่แนบ ผมอยากจะให้โชว์ ชื่อลูกค้าที่สั่งสินค้า (F5) ในแต่ละชนิดของสินค้านั้นๆ
แต่ก็ยังหาสูตรไม่ได้ซักทีครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

puriwutpokin
Gold
Gold

Re: การหาค่า MAX ที่มีเงื่อนไขมากกว่าสองเงื่อนไข

Postby puriwutpokin » Fri Nov 24, 2017 3:43 pm

ที่ F4=INDEX(B5:B41,MATCH(G4,D5:D41,0))
:roll: สูตรที่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter เพื่อให้สูตร Array นั้นทำงาน

eyepop99
Member
Member

Re: การหาค่า MAX ที่มีเงื่อนไขมากกว่าสองเงื่อนไข

Postby eyepop99 » Fri Nov 24, 2017 5:02 pm

ผมเปรียบเทียบด้วย ชื่อสิ้นค้าที่เท่ากัน และ จำนวนที่เท่ากัน จะได้ผลลัพธ์ตามต้องการ
แต่ว่า ถ้าสมมติว่ามี ตัวที่ซ้ำกันเช่น
สิ้นค้า aaa ซื้อ 15 ชิ้น โดย นาย ไข่
สิ้นค้า aaa ซื้อ 15 ชิ้น โดย นาย ไก่
ในกรณีนี้จะได้ผลลัพธ์ผิดนะครับ

ช่อง F5
=INDEX($B$5:$B$41,MIN(IF($C$5:$C$41=J5,IF($D$5:$D$41=G5,ROW($B$5:$B$41)-ROW($B$5)+1))))
กด ctrl+shift+enter

releaser
Member
Member

Postby releaser » Fri Nov 24, 2017 5:07 pm

puriwutpokin wrote:ที่ F4=INDEX(B5:B41,MATCH(G4,D5:D41,0))

ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณ puriwutpokin เป็นอย่างมากเลยครับ ที่แบ่งปันความรู้ครับ
และผมลองนำไปใช้จริง ก็ได้ข้อมูลที่ถูกต้องมากๆเลยครับ แต่จากสูตรที่ได้มา ผมสังเกตุเห็นว่า
" ถ้าลูกค้าแต่ละเจ้า สั่งสินค้าจำนวนเท่ากัน แต่เป็นสินค้าคนละชนิดกัน "
(ผมลองเปลี่ยนจำนวนที่สั่งเท่ากัน) ข้อมูลจะแสดงแต่ข้อมูลแรก ข้อมูลเดียวเท่านั้นครับ ดังภาพ

จากข้อมูลจากภาพ เมื่อกรองข้อมูล จากชื่อลูกค้าแล้ว จะพบว่า ลูกค้า (หมายเลข 1) จะสั่งซื้อสินค้าแค่ 2 ชนิดเท่านั้น ดังภาพ

ถ้าผมอยากอ้างอิงข้อมูลกับรายการสินค้าด้วย (J5) สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

ถูก/ผิด ประการใด ผมขออภัยมาณที่นี้ครับ
:cp: :cp: :cp: :cp: :cp:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

eyepop99
Member
Member

Postby eyepop99 » Fri Nov 24, 2017 5:34 pm

releaser wrote:ถ้าผมอยากอ้างอิงข้อมูลกับรายการสินค้าด้วย (J5) สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

ถูก/ผิด ประการใด ผมขออภัยมาณที่นี้ครับ
:cp: :cp: :cp: :cp: :cp:

ลอง ตามนี้ของผมดูครับ

eyepop99 wrote:ผมเปรียบเทียบด้วย ชื่อสิ้นค้าที่เท่ากัน และ จำนวนที่เท่ากัน จะได้ผลลัพธ์ตามต้องการ
แต่ว่า ถ้าสมมติว่ามี ตัวที่ซ้ำกันเช่น
สิ้นค้า aaa ซื้อ 15 ชิ้น โดย นาย ไข่
สิ้นค้า aaa ซื้อ 15 ชิ้น โดย นาย ไก่
ในกรณีนี้จะได้ผลลัพธ์ผิดนะครับ

ช่อง F5
=INDEX($B$5:$B$41,MIN(IF($C$5:$C$41=J5,IF($D$5:$D$41=G5,ROW($B$5:$B$41)-ROW($B$5)+1))))
กด ctrl+shift+enter

puriwutpokin
Gold
Gold

Postby puriwutpokin » Fri Nov 24, 2017 8:43 pm

ใช้แบบคุณeyepop99 แนะนำก็ได้ครับ
หรือปรับเป็นที่ F5=INDEX(B$5:B$41,MATCH(1,IF((C$5:C$41=J5)*(D$5:D$41=G5),0))) กด ctrl+shift+enter คัดลอกลงครับ
:roll: สูตรที่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter เพื่อให้สูตร Array นั้นทำงาน

releaser
Member
Member

Postby releaser » Sat Nov 25, 2017 10:37 am

ขอบคุณผู้รู้ทุกๆท่านนะครับ ที่แนะนำข้อมูลดีๆ
(ถึงผมจะงงๆ มากเลย) แล้วผมจะลองนำมาใช้ดูครับ

Return to “Excel”