:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

รบกวนช่วยแก้ไขสูตรจัดเรียงข้อมูลครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Anucha Janthongmuang
Member
Member

รบกวนช่วยแก้ไขสูตรจัดเรียงข้อมูลครับ

Postby Anucha Janthongmuang » Wed Nov 22, 2017 6:13 pm

จากไฟล์แนบที่ cell B2:C2:D2 sheet Connector DF-DF รบกวนช่วยแก้ไขสูตรการดึงข้อมูลโดยผลลัพธ์ที่ต้องการดึงข้อมูลอยู่ที่ sheet sum ตำแหน่ง column C:E:F จะต้องดูที่ column F เป็นหลักถ้าค่าไม่เท่ากับ 0 จึงให้นำมาแสดง ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Independent on you do.

parakorn
Silver
Silver

Re: รบกวนช่วยแก้ไขสูตรจัดเรียงข้อมูลครับ

Postby parakorn » Wed Nov 22, 2017 7:20 pm

ปรับสูตร B2 เป็น =IFERROR(INDEX(Sum!C$18:C$300,SMALL(IF(Sum!$F$18:$F$300<>0,ROW(Sum!$E$18:$E$300)-ROW(Sum!$E$18)+1),ROWS($C$2:$C2)),1),"") Ctrl+Shift+Enter
โดยเปลี่ยนช่วยข้อมูลที่ไฮไลต์สีแดง ให้เป็น Column ผลลัพทที่ต้องการครับ
อธิบายปัญหาสักนิด เผื่อวันหน้า มีคนต้องการศึกษา จะได้ "Search" ค้นหาเจอกระทู้นะครับ :idea:

Member
Member

Re: รบกวนช่วยแก้ไขสูตรจัดเรียงข้อมูลครับ

Postby Anucha Janthongmuang » Wed Nov 22, 2017 7:33 pm

Work ครับขอบคุณมากครับ :thup:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Member
Member

Postby Anucha Janthongmuang » Thu Nov 23, 2017 6:05 pm

รบกวนแก้ไขสูตรเพิ่มเติมที่ sheet Install Plan Daily ตำแหน่ง cell I11 ลงไปครับ ลักษณะการทำงานคล้ายกับที่ถามก่อนหน้าแต่เพิ่มการตรวจสอบเข้าไปเงือนไขคือ เวลา,ชื่อ ตรงกันให้ดึงข้อมูลมาแสดง ข้อมูลที่ดึงอยู่ที่ sheet Installation Plan Column A เงื่อนไขที่ Column G=เวลา,U=ชื่อ

สูตรที่ลองปรับใช้จากคำตอบเมื่อวานคือ
=IFERROR(INDEX('Installation Plan'!$A$3:$A$183,SMALL(IF(AND('Installation Plan'!$G$3:$G$183=
$K$3,'Installation Plan'!$U$3:$U$183="CBI"),ROW('Installation
Plan'!$B$3:$B$183)-ROW('Installation Plan'!$B$3)+1),ROWS($I$11:$I11)),1),"")
โดยสีแดงเป็นตำแหน่งเงือนไขที่ใช้เปรียบเทียบ โดยได้แนบคำตอบที่ต้องการมาให้แล้วครับ

puriwutpokin
Gold
Gold

Postby puriwutpokin » Thu Nov 23, 2017 6:50 pm

Anucha Janthongmuang wrote:รบกวนแก้ไขสูตรเพิ่มเติมที่ sheet Install Plan Daily ตำแหน่ง cell I11 ลงไปครับ ลักษณะการทำงานคล้ายกับที่ถามก่อนหน้าแต่เพิ่มการตรวจสอบเข้าไปเงือนไขคือ เวลา,ชื่อ ตรงกันให้ดึงข้อมูลมาแสดง ข้อมูลที่ดึงอยู่ที่ sheet Installation Plan Column A เงื่อนไขที่ Column G=เวลา,U=ชื่อ

สูตรที่ลองปรับใช้จากคำตอบเมื่อวานคือ
=IFERROR(INDEX('Installation Plan'!$A$3:$A$183,SMALL(IF(AND('Installation Plan'!$G$3:$G$183=
$K$3,'Installation Plan'!$U$3:$U$183="CBI"),ROW('Installation
Plan'!$B$3:$B$183)-ROW('Installation Plan'!$B$3)+1),ROWS($I$11:$I11)),1),"")
โดยสีแดงเป็นตำแหน่งเงือนไขที่ใช้เปรียบเทียบ โดยได้แนบคำตอบที่ต้องการมาให้แล้วครับ

ปรับเป็น
=IFERROR(INDEX('Installation Plan'!$A$3:$A$183,SMALL(IF(('Installation Plan'!$G$3:$G$183=
$K$3)​*('Installation Plan'!$U$3:$U$183="CBI"),ROW('Installation
:roll: สูตรที่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter เพื่อให้สูตร Array นั้นทำงาน

Member
Member

Postby Anucha Janthongmuang » Thu Nov 23, 2017 7:07 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ถามอีกหน่อยครับทำไม AND ที่ผมเลือกใช้จึงไม่ไม่เป็นผลครับ

puriwutpokin
Gold
Gold

Postby puriwutpokin » Thu Nov 23, 2017 7:39 pm

Anucha Janthongmuang wrote:ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ถามอีกหน่อยครับทำไม AND ที่ผมเลือกใช้จึงไม่ไม่เป็นผลครับ

มันให้คำตอบเป็นค่าเดี่ยวครับ​ สูตรเป็นarray ต้องเป็นarrayเช่นกันครับ​ ลองครอบช่วงสูตรที่ใช้and กับที่ปรับไป​ โดยกดf9 แล้วดูผลครับ
:roll: สูตรที่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter เพื่อให้สูตร Array นั้นทำงาน

Member
Member

Postby Anucha Janthongmuang » Thu Nov 23, 2017 8:28 pm

ขอบคุณครับผม :thup:

Return to “Excel”