:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

เปิดไฟล์ excel Download จาก mail แล้วมีฟ้อง แก้ไขยังไงครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ajsudkedt
Silver
Silver

เปิดไฟล์ excel Download จาก mail แล้วมีฟ้อง แก้ไขยังไงครับ

Postby ajsudkedt » Wed Nov 01, 2017 3:45 pm

พอเปิดไฟล์ขึ้นมาจะมีฟ้องตามภาพครับ
เป็นไฟล์จากโรงเรียนส่งมา
ซึ่งจะมีฟ้องเป็นบางโรงเรียน
พอจะทราบสาเหตุ
วิธีการป้องกันหรือแก้ไขไหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

parakorn
Silver
Silver

Re: เปิดไฟล์ excel Download จาก mail แล้วมีฟ้อง แก้ไขยังไงครับ

Postby parakorn » Wed Nov 01, 2017 4:11 pm

เกิดจากหลายสาเหตุครับ เช่น
-ไฟล์ต้นทางใช้สูตร เชื่อมกับไฟล์อื่น แล้วไม่ได้ถอดสูตร พอส่งมาให้ สูตรจึงยังคงลิ้งค์
-มีการสร้าง Range Name ที่เชื่อมกับไฟล์อื่น
-มีการเชื่อมไฟล์อื่นใน Data Validation
-มีการเชื่อมไฟล์อื่นใน VBA

หากไม่ต้องการให้แจ้งเตือนลองดูที่ลิ้งค์นี้ครับ http://www.snasui.com/viewtopic.php?t=3248
หากต้องการเช็คสูตรใน Cell ลองศึกษาที่ลิ้งค์นี้ครับ http://snasui.blogspot.com/2010/08/wait.html
"," คือ ยูเนี่ยน ใช้เลือกช่วงใดบ้างให้คำนวณทั้งหมด(เลือกซ้ำคำนวณซ้ำ)
":" คือ เซต ใช้สร้างช่วงตารางข้อมูลระหว่าง2Cell
" "(เว้นวรรค) คือ อินเตอร์เซก ใช้สร้างเซตระหว่างจุดตัดเซตทั้งหมดที่ทับกัน

Array ต้องเป็น เซตเท่านั้น

ajsudkedt
Silver
Silver

Re: เปิดไฟล์ excel Download จาก mail แล้วมีฟ้อง แก้ไขยังไงครับ

Postby ajsudkedt » Wed Nov 01, 2017 7:01 pm

ผมเปิด 3 ไฟล์ excel นี้ได้ปกติ
คลิกดูเซลล์ต่าง ๆ เป็นค่าปกติ ไม่มีสูตร link ใด
แต่ใช้ไฟล์ ImportMultipleFiles-v2
มาหลอมรวม 3 ไฟล์ excel นี้เข้าด้วยกัน
มีฟ้องตามภาพ ทำอะไรต่อไปไม่ได้เลยครับ
ไม่ทราบว่า สาเหตุเกิดจากอะไรครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Wed Nov 01, 2017 7:06 pm

ไฟล์ปัญหากับไฟล์ที่ใช้หลอมรวม
ตามที่แนบครับครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Wed Nov 01, 2017 10:29 pm

:D คลิกทำต่อไปแล้วเกิดอะไรขึ้นหรือไม่ อย่างไร ช่วยแจ้่งมาด้วยครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Thu Nov 02, 2017 7:12 am

คลิกปุ่ม ทำต่อไป ก็ขึ้นฟ้องแบบเดิมครับ
ทำอะไรต่อไปไม่ได้เลย
ผมจึงต้องปิดไฟล์แบบ End Task
ถึงจะปิดไฟล์ลงได้ครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Nov 02, 2017 8:06 pm

:D เปิดแต่ละไฟล์แล้วเข้าเมนู Formula > Name Manager จากนั้นลบ Range Name ทิ้งให้หมดครับ

วิธีการลบโดยโปรแกรมให้ดาวน์โหลดโปรแกรมตาม Link นี้ไปจัดการได้ครับ viewtopic.php?f=9&t=6693

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Fri Nov 03, 2017 6:28 am

หลังจากใช้โปรแกรมลดขนาดไฟล์
ยังฟ้องเหมือนเดิม คลิกปุ่ม ทำต่อไป 3 ครั้ง
ก็รวมไฟล์ได้อยู่ครับ ขอบคุณครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Fri Nov 03, 2017 6:35 am

แต่ใช่เมนูนี้ลบ error ต่าง ๆ ไม่มีฟ้อง
รวมไฟล์ได้ปกติครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Fri Nov 03, 2017 3:39 pm

สาเหตุไฟล์ที่ download จาก mail ทำบางโรงเรียนขึ้นแบบนี้
ถ้าคลิกเข้าไปดูที่ 1-2 ครับ เป็นบางไฟล์ของบางโรงเรียนครับ
หากทราบสาเหตุจะได้แจ้งโรงเรียนดำเนินการก่อนส่งแนบ mail น่ะครับ

logic
Silver
Silver

Postby logic » Fri Nov 03, 2017 3:57 pm

ไฟล์นั้นมีการใช้ชื่อที่ให้ไว้กับเซลล์ ที่มัน error เป็นไปได้หลายสาเหตุครับ :)

ยกตัวอย่างการไปตัดเอาเซลล์ที่ให้ชื่อไว้จากไฟล์อื่นมาวางแล้วลบเซลล์นั้นทิ้งไปมันก็เกิด error ได้

ถ้าเป็นชื่อในไฟล์เดียวกันมันจะไม่ฟ้องเรื่องการเชื่อมโยงที่ต้องคอย update แต่ถ้าเป็นชื่อข้ามไฟล์มันจะฟ้องขึ้นมาได้ ขึ้นกับการตั้งค่าในเมนู data > edit links ว่าให้ฟ้องหรือไม่ฟ้อง ดูที่นี่เพิ่มเติม https://support.microsoft.com/en-us/hel ... rkbooks-in

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Fri Nov 03, 2017 8:57 pm

แต่ถ้าเป็นชื่อข้ามไฟล์มันจะฟ้องขึ้นมาได้ ขึ้นกับการตั้งค่าในเมนู data > edit links ว่าให้ฟ้องหรือไม่ฟ้อง

หากกำหนดไม่ให้ฟ้อง ทั้งที่มี link มาจากไฟล์อื่น
ตอนหลอมรวม ข้อมูลจะมาครบอยู่ใช่ไหมครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Fri Nov 03, 2017 9:03 pm

:D ไฟล์สำหรับรวมข้อมูลไม่เกี่ยวกับการฟ้องหรือไม่ฟ้องให้ Update Link ครับ

ถ้าฟ้องก็คลิกตัวเลือกให้มันทำต่อมันก็จะมาครบครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Fri Nov 03, 2017 9:17 pm

อ๋อครับ
ตอนแรกผมก็กลัวข้อมูลจะมาไม่ครบ
พอ อ.ยืนยันแบบนี้ก็อุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ
ขอบพระคุณ อ. มาก ๆ ครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Fri Nov 03, 2017 9:19 pm

หากไม่ต้องการให้มันมี link จากมาไฟล์อื่นติดมาด้วย
ผมจะแนะนำให้โรงเรียนเขา copy แล้ว วาง เฉพาะ ค่า
จะมี link ติดมาด้วยไหมครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Fri Nov 03, 2017 9:26 pm

:D การวางเฉพาะค่าย่อมไม่มี Link มาอยู่แล้วครับ แต่ต้องมั่นใจว่าไฟล์ที่นำค่ามาวางเป็นไฟล์ที่สร้างใหม่เพื่อการคัดลอกค่ามาวาง ไม่เช่นนั้นจะมั่นใจไม่ได้ว่าไม่มี Link ติดมาอยู่ก่อนหน้านั้นครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Sat Nov 04, 2017 7:56 am

ครับผม
ขอบคุณครับ

Return to “Excel”