:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

สอบถามสูตร Excel ค่ะ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Benmore
Bronze
Bronze

สอบถามสูตร Excel ค่ะ

Postby Benmore » Thu Oct 19, 2017 4:40 pm

อยากทราบสูตรดังนี้ค่ะ :D
- ถ้ามีการเบิกของแผนก IT ให้ใส่จำนวนการเบิกในชีทแผนก เซล์ IT เพิ่มอีก 1
- ถ้ามีการเบิกในวันที่ 1 เดือน September ให้ใส่ข้อมูล ที่ชีท เดือนเซลล์วันที่ 1 เดือน September เพิ่มขึ้นอีก 1
- ถ้า Status เป็น ได้รับแล้ว ให้คัดลอกข้อมูลในแถวนั้นไปไว้ที่ชีท การรับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: สอบถามสูตร Excel ค่ะ

Postby snasui » Thu Oct 19, 2017 8:40 pm

:D กรุณากรอกตัวอยา่งคำตอบที่ต้องการมาด้วยจะได้เข้าใจตรงกันและคำนวณเปรียบเทียบได้ครับ

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Tue Oct 24, 2017 9:26 am

EX..xlsx
snasui wrote::D กรุณากรอกตัวอยา่งคำตอบที่ต้องการมาด้วยจะได้เข้าใจตรงกันและคำนวณเปรียบเทียบได้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Oct 24, 2017 11:27 am

:D ตัวอย่างสูตรที่ B2 ของชีต แผนกครับ

=COUNTIFS(การเบิก!$B:$B,B$1,การเบิก!$D:$D,A2)

Enter > Copy ลงด้านล่าง

สูตรด้านบนจะยังไม่ได้คำตอบ จนกว่จะกรอกวันเดือนปีในคอลัมน์ A ของชีตการเบิกให้ถูกต้อง คือมีทั้งวัน เดือน และปี เช่นเดียวกับคอลัมน์ D ชองชีตการเบิก ไม่ใช่มีเฉพาะวันที่เท่านั้นครับ

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Tue Oct 24, 2017 1:12 pm

snasui wrote::D ตัวอย่างสูตรที่ B2 ของชีต แผนกครับ

=COUNTIFS(การเบิก!$B:$B,B$1,การเบิก!$D:$D,A2)

Enter > Copy ลงด้านล่าง

สูตรด้านบนจะยังไม่ได้คำตอบ จนกว่จะกรอกวันเดือนปีในคอลัมน์ A ของชีตการเบิกให้ถูกต้อง คือมีทั้งวัน เดือน และปี เช่นเดียวกับคอลัมน์ D ชองชีตการเบิก ไม่ใช่มีเฉพาะวันที่เท่านั้นครับ

ชีทแผนกจะแยกเป็นเดือนค่ะ เลยมีแค่วันที่ ไม่มีเดือนกับปี ต้องเปลี่ยนสูตรตรงไหนค่ะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Oct 24, 2017 1:29 pm

:D ในไฟล์แนบชีตแผนกเป็นของเดือนใด สังเกตจากเซลล์ใดว่าเป็นของเดือนนั้นเดือนนี้ครับ

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Tue Oct 24, 2017 1:58 pm

St(Ex).xlsx

แก้ไขข้อมูลแล้วค่ะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Oct 24, 2017 2:05 pm

:D ให้แนบไฟล์เดิมที่เป็นของกระทู้นี้ และตอบในสิ่งที่ผมถามตามที่ยกมาด้านล่างนี้ครับ

snasui wrote::D ในไฟล์แนบชีตแผนกเป็นของเดือนใด สังเกตจากเซลล์ใดว่าเป็นของเดือนนั้นเดือนนี้ครับ

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Tue Oct 24, 2017 2:10 pm

snasui wrote::D ให้แนบไฟล์เดิมที่เป็นของกระทู้นี้ และตอบในสิ่งที่ผมถามตามที่ยกมาด้านล่างนี้ครับ

snasui wrote::D ในไฟล์แนบชีตแผนกเป็นของเดือนใด สังเกตจากเซลล์ใดว่าเป็นของเดือนนั้นเดือนนี้ครับ

ขอโทษด้วยค่ะพอดีแนบผิดไฟล์ :D
EX..xlsx

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Oct 24, 2017 2:29 pm

:D ตัวอย่างสูตรครับ

1. ชีต แผนก(SEP) เซลล์ B2 คีย์สูตร
    =SUMPRODUCT(--(การเบิก!$B$2:$B$14=B$1),--(DAY($A2&LEFT(RIGHT(CELL("filename",$A$1),4),3)&2017)=DAY(การเบิก!$D$2:$D$14)))
    Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง
  2. ชีต การรับ เซลล์ A2 คีย์
    =IFERROR(INDEX(การเบิก!A$2:A$14,SMALL(IF(การเบิก!$E$2:$E$14=การเบิก!$E$2,ROW(การเบิก!$A$2:$A$14)-ROW(การเบิก!$A$2)+1),ROWS(A$2:A2))),"")
    Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง กรุณาอ่าน Note อย่างละเอียด :ard: ไม่เช่นนั้นจะไม่ได้คำตอบครับ

!
Note: Ctrl+Shift+Enter เป็นการสร้างสูตร Array โดยสามารถเลือกดำเนินการตามข้อ 1 หรือ 2 ด้านล่าง
  1. กรณีคีย์สูตรเอง เมื่อคีย์สูตรแล้ว แทนที่จะกด Enter ให้กดแป้น Ctrl และ Shift พร้อมกันค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  2. กรณี Copy สูตรไปวางให้กดแป้น F2 เพื่อทำการ Edit Cell นั้นก่อน จากนั้นกดแป้น Ctrl และ Shift พร้อมกันค้างไว้แล้วตามด้วย Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  3. หากกดแป้นถูกต้องสูตรนั้นจะมีเครื่องหมายปีกกาครอบ เช่น {=YourFormulas(...)} ปีกกานี้ไม่สามารถคีย์เข้าไปเอง จะต้องมาด้วยการกดแป้น Ctrl+Shift+Enter เท่านั้น ถ้ายังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นให้รับสูตรไม่ถูกต้อง
  4. การแก้ไขเปลี่ยนแปลงสูตร Array จะต้องกดแป้นให้รับสูตรด้วย Ctrl+Shift+Enter ทุกครั้ง

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Tue Oct 24, 2017 2:59 pm

แก้ไขแล้วก็ยังไม่ได้ค่ะ
EX..xlsx

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Oct 24, 2017 4:27 pm

:D คีย์สูตรมาสองรอบ เคลียร์เซลล์ใหม่ นอกจากนี้ยังกดแป้นไม่ถูกต้อง กรุณาอ่าน Note ที่ผมแจ้งไปอย่างละเอียดหากยังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นไม่ถูกต้องครับ

ปรับสูตรที่ A2 นิดหน่อยเป็นด้านล่างเพื่อนำค่าคงที่มาเปรียบเทียบแทนการอ้างอิงเซลล์ จะได้ไม่ขึ้นกับเซลล์นั้น ๆ ครับ

=IFERROR(INDEX(การเบิก!A$2:A$14,SMALL(IF(การเบิก!$E$2:$E$14="ได้รับแล้ว",ROW(การเบิก!$A$2:$A$14)-ROW(การเบิก!$A$2)+1),ROWS(A$2:A2))),"")

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Tue Oct 24, 2017 4:38 pm

snasui wrote::D กดแป้นไม่ถูกต้อง กรุณาอ่าน Note ที่ผมแจ้งไปอย่างละเอียดหากยังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นไม่ถูกต้องครับ

ปรับสูตรที่ A2 นิดหน่อยเป็นด้านล่างเพื่อนำค่าคงที่มาเปรียบเทียบแทนการอ้างอิงเซลล์ จะได้ไม่ขึ้นกับเซลล์นั้น ๆ ครับ

=IFERROR(INDEX(การเบิก!A$2:A$14,SMALL(IF(การเบิก!$E$2:$E$14="ได้รับแล้ว",ROW(การเบิก!$A$2:$A$14)-ROW(การเบิก!$A$2)+1),ROWS(A$2:A2))),"")

EX..xlsx

- คอลลัมน์อื่นทำได้แต่คอลลัมน์ D ทำไม่ได้ค่ะ
- รบกวนช่วยดูสูตรในชีทแผนก(SEP'17) กับชีทเดือน'17 ให้ด้วยค่ะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Oct 24, 2017 5:10 pm

:D ไม่มีชื่อชีต แผนก(SEP'17) ที่แจ้งมามีแต่ แผนก(SEP) ครับ

ให้ตรวจสอบเองว่าผิดตรงไหน ค่าที่ถูกกเป็นเท่าใดแล้วแจ้งค่าที่ถูกมาครับ

คอลัมน์ D ค่าถูกต้องแล้ว หากต้องการให้แสดงเป็นวันที่ให้จัด Format ให้เป็นวันที่ครับ

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Wed Oct 25, 2017 8:29 am

ชีท เดือน'17 = เมื่อมีการบันทึกข้อมูลลงในชีท "การเบิก"
เชน นาย AA แผนก PUR เบิกเสื้อ วันที่ 1 เดือน September 2017 ข้อมูลในช่อง J2 ก็เพิ่มเป็น 1 เนื่องจากมีการบันทึกข้อมูลของวันที่ 1 September

EX..xlsx

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Wed Oct 25, 2017 11:16 pm

:D ที่ชีต เดือน'17 เซลล์ B2 คีย์สูตรตามด้านล่างครับ

=SUMPRODUCT(--(DAY(การเบิก!$D$2:$D$14)=$A2),--(TEXT(การเบิก!$D$2:$D$14,"[$- ]mmmm")=B$1))

Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Fri Oct 27, 2017 9:24 am

ลองแก้ไขตามแล้วข้อมูลก็ไม่เปลี่ยนแปลงค่ะ
EX..xlsx

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Fri Oct 27, 2017 10:22 am

:D เข้าใจเกิดจากการคำนวนติดขัด ให้กดแป้น Ctrl+H เพื่อทำการ Reset การแสดงผลของสูตรเสียใหม่ครับ

เมื่อกดเปิดกล่องโต้ตอบ Replace มาแล้ว ช่อง Find what: ให้คีย์เครื่องหมาย = และช่อง Replace with: ให้คีย์เครื่องหมาย = เช่นกัน จากนั้นกดปุ่ม Replace All แล้วสังเกตดูผล

Benmore
Bronze
Bronze

Postby Benmore » Fri Oct 27, 2017 10:52 am

ขึ้นแบบนี้คืออะไรค่ะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Fri Oct 27, 2017 11:04 am

:D แปลว่าเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ

ในเครื่องผมสามารถเปลี่ยนได้เป็นปกติ สูตรนั้นถูกต้องและทำงานได้แล้วครับ

Return to “Excel”