:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามสูตร Excel ค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Re: สอบถามสูตร Excel ค่ะ

Post by puriwutpokin »

ทีชีทเบิกต้นทาง คอลัมน์ C ข้อมูลมีค่าว่างรวมอยู่ด้วย ถ้าไม่เอาออก มันจะไม่เท่ากับปลายที่ A3 โดยเอาค่าว่างธรรมออกโดยใช้ Trim
:shock: :roll: :D
Benmore
Bronze
Bronze

Post by Benmore »

puriwutpokin wrote:ทีชีทเบิกต้นทาง คอลัมน์ C ข้อมูลมีค่าว่างรวมอยู่ด้วย ถ้าไม่เอาออก มันจะไม่เท่ากับปลายที่ A3 โดยเอาค่าว่างธรรมออกโดยใช้ Trim
รบกวนดูในชีท Stock_Emp ให้หน่อยค่ะ พอดีลองปรับสูตรแล้วก็ยังไม่มีข้อมูลขึ้นค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Guru
Guru

ที่ H3=SUMPRODUCT(--(MONTH(การเบิก!$E$3:$E$10000)=MONTH(DATEVALUE(H$2&1))),--(การเบิก!$A$3:$A$10000+0=$B3),--(การเบิก!$J$3:$J$10000="มารับแล้ว"),การเบิก!$N$3:$N$10000) คัดลอกไปยังที่เกี่ยวข้องครับ เคสนี้ ต้องบวก 0 เข้าไปก็ได้ครับ เพราะข้อมูลนั้นเป็นตัวเลขแต่มีค่าว่างมา บวก 0 เข้าไปก็หายจากค่าว่าง ครับ และเป็นค่าตัวเลข ต่างจาก ใช้ Trim ถ้าใช้แล้วค่าจะออกมาเป็น Text ครับ ฉะนั้นเคสนี้ใช้เป็น บวก 0 หรือจะเป็น Trim ก็ต้องมาบวก 0 อยู่ดีครับ
Benmore
Bronze
Bronze

:thup: ขอบคุณมากๆค่ะ
Benmore
Bronze
Bronze

รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ ถ้าข้อมูลมันสลับกับกันต้องเปลี่ยนสูตรยังไงให้ข้อมูลยังคงถูกแสดงตามช่องที่กำหนด ที่ชีท "เบิก"
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Guru
Guru

ข้อมูลที่จะเอามาแสดง จากชีทไหน เซลไหน ไปชีทไหน เซลไหนครับ
Benmore
Bronze
Bronze

ชีท "เบิก"
:ard:
เช่น ข้อมูลเป็น เสื้อแขนยาว(Long Shirt),ไซส์ L,จำนวน 2 กางเกง(Trousere),ไซส์ 30",จำนวน 2
ข้อมูลที่มีสูตรในช่อง K,L,M,N,O ก็จะคำนวนได้เป็น เสื้อแขนยาว(Long Shirt) | L | 30" |2|2
แต่ถ้าข้อมูลเป็น กางเกง(Trousere),ไซส์ 33",จำนวน 1 เสื้อแขนยาว(Long Shirt),ไซส์ XL,จำนวน 1
จะทำยังไงให้ข้อมูลในช่อง K,L,M,N,O คำนวนได้เป็น เสื้อแขนยาว(Long Shirt) | XL | 33" |1|1
ประมาณนี้ค่ะ :D
Guru
Guru

ลองดูตามไฟล์แนบครับว่าใช่ไหมครับ
Benmore
Bronze
Bronze

puriwutpokin wrote:ลองดูตามไฟล์แนบครับว่าใช่ไหมครับ
คืออยากให้มันมองทั้งสองคอลัมน์ได้ไหมค่ะ
:arrow: กางเกง(Trousere),ไซส์ 33",จำนวน 2 เสื้อแขนยาว(Long Shirt),ไซส์ XL,จำนวน 2 :arrow:
แต่แสดงออกมาเป็น เสื้อแขนยาว(Long Shirt) | XL | 33" |2|2
Guru
Guru

Benmore wrote:
puriwutpokin wrote:ลองดูตามไฟล์แนบครับว่าใช่ไหมครับ
คืออยากให้มันมองทั้งสองคอลัมน์ได้ไหมค่ะ
:arrow: กางเกง(Trousere),ไซส์ 33",จำนวน 2 เสื้อแขนยาว(Long Shirt),ไซส์ XL,จำนวน 2 :arrow:
แต่แสดงออกมาเป็น เสื้อแขนยาว(Long Shirt) | XL | 33" |2|2
ดูจากชีทเบิก ไม่เห็น "เสื้อแขนยาว(Long Shirt),ไซส์ XL,จำนวน 2 " เลยครับ
Benmore
Bronze
Bronze

กางเกง(Trousere),ไซส์ 30",จำนวน 2 เสื้อแขนยาว(Long Shirt),ไซส์ L,จำนวน 2
เปลี่ยนเป็นข้อมูลอันนี้ค่ะ ที่แถวที่ 5 ค่ะ
Guru
Guru

ลองทำตัวอย่างคำตอบมาในไฟล์ดีกว่าครับ เพราะยังไม่เข้าใจคำถามครับ
Benmore
Bronze
Bronze

EX..xlsx
ตัวอย่างตามไฟล์แนบค่ะ
Guru
Guru

ที่ L2=IF(F2="","",IF(ISNUMBER(SEARCH("กางเกง",F2)),LOOKUP(2,1/(SEARCH(Stock_Uniform!$B$9:$B$15&",",G2)),Stock_Uniform!$B$9:$B$15),LOOKUP(2,1/(SEARCH(Stock_Uniform!$B$9:$B$15&",",F2)),Stock_Uniform!$B$9:$B$15)))
ที่ M2=IF(G2="","",IF(ISNUMBER(SEARCH("เสื้อ",F2)),LOOKUP(2,1/(SEARCH(Stock_Uniform!$B$16:$B$38&",",G2)),Stock_Uniform!$B$16:$B$38),LOOKUP(2,1/(SEARCH(Stock_Uniform!$B$16:$B$38&",",F2)),Stock_Uniform!$B$16:$B$38)))
Benmore
Bronze
Bronze

คอลลัมน์ L กับ M ทำได้แล้วค่ะ แล้วที่คอลลัมน์ O,P ค่ะ เมื่อข้อมูลเปลี่ยนเหมือนกัน
Guru
Guru

ที่ N2=IF(F2="","",IF(ISNUMBER(SEARCH("กางเกง",F2)),--RIGHT(G2,2),--RIGHT(F2,2)))
ที่ O2=IF(F2="","",IF(ISNUMBER(SEARCH("เสื้อ",F2)),--RIGHT(G2,2),--RIGHT(F2,2)))
Benmore
Bronze
Bronze

ขอบคุณมากๆค่ะ
Benmore
Bronze
Bronze

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้าต้องการให้ข้อมูลในคอลัมน์ K ชีท "การเบิก" แสดงเฉพาะประเภทเสื้อต้องแก้ตรงไหนเพิ่มค่ะ
สูตรเดิมค่ะ :arrow: =IF(F2="","",LEFT(F2,SEARCH(",",F2)-1)) :arl:
Guru
Guru

ประเภทเสื้อคือชื่อภาษาอังกฤษ​หรือเปล่าครับ​ ถ้าใช่ปรับเป็นที่k2=IF(F2="","", LEFT(MID(F2,FIND("(",F2)+1,255),FIND(")",MID(F2,FIND("(",F2)+2,255))))​copy down
หรือ=TRIM(LEFT(SUBSTITUTE(RIGHT(SUBSTITUTE(F2,"(",REPT(" ",50)),50),")",REPT(" ",50)),50))
Benmore
Bronze
Bronze

คือ ดูข้อมูลในคอลลัมน์ F กับ G แล้วให้แสดงแค่ประเภทเสื้อค่ะ
ตัวอย่างตามไฟล์แนบค่ะ
Post Reply