:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามเกี่ยวกับโค้ดดึงข้อมูลครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
nisit2559
Member
Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับโค้ดดึงข้อมูลครับ

Post by nisit2559 »

snasui wrote::D ไม่เข้าใจครับ ชื่อไฟล์เก่าคือไฟล์ใด ช่วยอธิบายลงรายละเอียดของปัญหามาด้วยจะได้เข้าถึงปัญหาโดยเร็วครับ
คือว่าผมใช้โค้ดที่ปรับแล้วดังที่ส่งไปนะครับโดยต้องการให้มันเซฟชื่อไฟล์เป็นวันเดือนปีของวันที่ทำการเซฟโดยดึงเอาค่ามาจาก cell A2 Sheet1ครับแล้วมันเซฟมาเป็นชื่ออื่นซึ่งผมได้ทำการส่งชื่อไฟล์ที่มันเซฟมาให้แล้วผมอยากจะทราบวิธีการเปลี่ยนโค้ดให้มันเซฟไฟล์เป็นวันที่ให้ตามที่ต้องการได้ครับขอบคุณครับ :D
nisit2559
Member
Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับโค้ดดึงข้อมูลครับ

nisit2559 wrote:
snasui wrote::D ไม่เข้าใจครับ ชื่อไฟล์เก่าคือไฟล์ใด ช่วยอธิบายลงรายละเอียดของปัญหามาด้วยจะได้เข้าถึงปัญหาโดยเร็วครับ
คือว่าผมใช้โค้ดที่ปรับแล้วดังที่ส่งไปนะครับโดยต้องการให้มันเซฟชื่อไฟล์เป็นวันเดือนปีของวันที่ทำการเซฟโดยดึงเอาค่ามาจาก cell A2 Sheet1ครับแล้วมันเซฟมาเป็นชื่ออื่นซึ่งผมได้ทำการส่งชื่อไฟล์ที่มันเซฟมาให้แล้วผมอยากจะทราบวิธีการเปลี่ยนโค้ดให้มันเซฟไฟล์เป็นวันที่ให้ตามที่ต้องการได้ครับขอบคุณครับ :D
ส่วนชื่อไฟล์เก่าคือ boox1 ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D สรุปว่าต้องการจะ Save File ตามชื่อในเซลล์ที่กำหนด พร้อมกับวัน เดือน ปี แต่เมื่อมีการ Save จริงไม่เป็นไปตามที่กำหนด เช่นนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ

หากเป็นเช่นนั้นจะต้องแก้ไข Code ที่ทำการ Save File ช่วยแนบไฟล์นั้นมาใหม่ จะได้ช่วยทดสอบให้ครับ
nisit2559
Member
Member

ใช่ครับนี้ครับไฟล์ใหม่
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จาก Code ด้านล่าง

Code: Select all

Sub saveflie()
	'Workbooks("boox1.xlsx").SaveAs Filename:="D:\MMCT\data\" & Application.Text(Worksheets("Sheet1").Range("A2").Value, "ddmmyy") & ".xlsm", 	FileFormat:=xlOpenXMLWorkbookMacroEnabled, CreateBackup:=False
End Sub
ในส่วนของ Worksheets("Sheet1").Range("A2").Value เป็นการนำค่าเซลล์ A2 ของ Sheet1 ของไฟล์โปรแกรมมาบันทึกเป็นชื่อไฟล์ใหม่ แต่ในเซลล์ดังกล่าวไม่มีค่าใด ๆ ไม่ทราบว่าที่ถูกต้องแล้วต้องการจะอ้างอิงจากเซลล์ใดของชีตใดของไฟล์ใดครับ

ช่วยแจ้งว่าในขั้นตอนการเปิดไฟล์ที่ Save ไว้ อ้างชื่อไฟล์ที่จะเปิดไว้อย่างไร ใช้ Procedure ใดในการเปิดไฟล์ครับ ลองลำดับวิธีการทำงานนี้ที่เป็นปัญหามาเป็นข้อ ๆ จะได้ทดสอบตามลำดับนั้น ตัดมาเฉพาะ Code ที่เกี่ยวข้องกับปัญหานี้ก็พอจะได้เข้าถึงปัญหาและข้อมูลได้โดยไวครับ
nisit2559
Member
Member

ถ้าใช้เซลล์ G46 ของชีต Calculation ครับจะใช้ได้ไหมครับและพอเซฟแล้วจากที่ตอนแรกเปิดไฟล์ boox1.xlsxก็ถูกเปลี่ยนเป็นชื่อไฟล์ที่ถูกเซฟเลยครับส่วนโค้ดที่เกี่ยนข้องก็จะเป็น

If data_sheet1 = "" Then
        Other Procedure.....If data_sheet2 = "" Then
            Call copyfile1.... Other Procedure
                 Else
        Call saveflie
        End If
saveflie ก็ตามโค้ดเก่าเลยครับยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงครับขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไฟล์ที่แนบมาล่าสุดไม่พบว่ามีชีต Calculation ครับ
nisit2559
Member
Member

snasui wrote::D ไฟล์ที่แนบมาล่าสุดไม่พบว่ามีชีต Calculation ครับ
มันไม่สามารแนบมาได้ครับไฟล์มันใหญ่เกินไปครับแต่ผมลองเปลี่ยนค่าในเซลล์ให้ A2 Sheet1 แล้วครับตามไฟล์ที่แนบมาเลยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
nisit2559
Member
Member

ผมลองดูแล้วครับถ้ากดรันโดยตรงมนจะได้ครับแต่ถ้าใช้การเปิดโดน job มันจะไม่ได้ครับไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการที่ใช้การเปิดโปรแกรมเป็นตัวเรียกโค้ดมาหรือเปล่าครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

nisit2559 wrote:
snasui wrote: :D ไฟล์ที่แนบมาล่าสุดไม่พบว่ามีชีต Calculation ครับ
มันไม่สามารแนบมาได้ครับไฟล์มันใหญ่เกินไปครับแต่ผมลองเปลี่ยนค่าในเซลล์ให้ A2 Sheet1 แล้วครับตามไฟล์ที่แนบมาเลยครับ
:D ไม่จำเป็นต้องแนบไฟล์จริงมา แนบตัวอย่างมาก็พอ ตัดมาเฉพาะที่เกี่ยวข้อง อธิบายขั้นตอนการทำงาน ผมจะได้ทดสอบตามนั้นครับ
nisit2559 wrote:ผมลองดูแล้วครับถ้ากดรันโดยตรงมนจะได้ครับแต่ถ้าใช้การเปิดโดน job มันจะไม่ได้ครับไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการที่ใช้การเปิดโปรแกรมเป็นตัวเรียกโค้ดมาหรือเปล่าครับ
ในการเปิดจาก Job เราจะให้ Code ทำงานเมื่อเปิดไฟล์เลยทันที การเปิดด้วย Job กับเปิดด้วย Manual ไม่ควรจะมีความแตกต่างกันครับ

กลับมาที่ปัญหาของการ Save ชื่อไฟล์ ยังมีปัญหาอยู่หรือไม่ อย่างไร แนบทุกไฟล์พร้อม Code ล่าสุดที่เป็นปัจจุบันมาพร้อมกันทีเดียว เฉพาะที่เกี่ยวข้องกับปัญหานั้น ช่วยลำดับหลักการทำงานและผลลัพธ์ที่ถูกต้อง ผมจะได้ช่วยทดสอบให้ได้ครับ
nisit2559
Member
Member

ใช่ครับคือต้อนผมกดรันในตัวหน้าที่เขียนโค้ดครับแล้วมันเซฟเป็นชื่อวันที่ได้แต่พอผมให้มันรันตอนเปิด Job แล้วพอเซฟมันจะเป็นชื่ออื่นครับ โดยหลักการทำงานคือผมจะให้มันดูค่าที่เซลล์ B1441 ก่อนว่ามีค่าไหมถ้าไม่มีให้ไปเงื่อนไขอื่นแต่ถ้ามีให้ทำการเซฟไฟล์ครับแล้วนี้เป็นโค้ดล่าสุดครับผมทำงานแค่ในไมโคร1อย่างเดียวครับตอนนี้

Dim data_sheet1 As Variant
     data_sheet1 = Workbooks("boox1.xlsx").Worksheets("sheet1").Range("b1441").Value....
     Other code .... If data_sheet1 = "" Then.....Other code..... Else
        Workbooks("boox1.xlsx").SaveAs Filename:="D:\MMCT\data\" & Application.Text(Worksheets("Sheet1").Range("A2").Value, "ddmmyy") & ".xlsm", FileFormat:=xlOpenXMLWorkbookMacroEnabled, CreateBackup:=False
     End If....Other code
ครับ ส่วนไฟล์ Boox1ใช้อันนี้เลยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการปรับ Code ให้อ้างถึง Workbook เป้าหมายตอน Save ครับ

'Other code
Else
   Workbooks("boox1.xlsx").SaveAs Filename:="D:\MMCT\data\" & _
       Application.Text(Workbooks("boox1.xlsx").Worksheets("Sheet1").Range("A2").Value, "ddmmyy") & ".xlsm", _
       FileFormat:=xlOpenXMLWorkbookMacroEnabled, CreateBackup:=False
End If
'Other code
nisit2559
Member
Member

snasui wrote::D ตัวอย่างการปรับ Code ให้อ้างถึง Workbook เป้าหมายตอน Save ครับ

'Other code
Else
   Workbooks("boox1.xlsx").SaveAs Filename:="D:\MMCT\data\" & _
       Application.Text(Workbooks("boox1.xlsx").Worksheets("Sheet1").Range("A2").Value, "ddmmyy") & ".xlsm", _
       FileFormat:=xlOpenXMLWorkbookMacroEnabled, CreateBackup:=False
End If
'Other code
ขอบคุณครับแล้วถ้าผมต้องการจะปิดไฟล์ที่เซฟมาใหม่ผมต้องอ้างworkbooksตัวใหม่อย่างไรครับถ้าชื่อมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆหรือต้องกำหนดตัวแปรครับ
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

nisit2559 wrote:ถ้าชื่อมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆหรือต้องกำหนดตัวแปรครับ
ปกติผมใช้แบบนี้เลยครับ กำหนดตัวแปรให้กับไฟล์ใหม่ :)
nisit2559
Member
Member

logic wrote:
nisit2559 wrote:ถ้าชื่อมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆหรือต้องกำหนดตัวแปรครับ
ปกติผมใช้แบบนี้เลยครับ กำหนดตัวแปรให้กับไฟล์ใหม่ :)
ขอบคุณครับทำได้เรียบร้อยละครับ
Post Reply