:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

อยากทราบการเปลี่ยน Template ตาราง ในแต่ละ Sheet โดยการเลือก Drop Down List

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
kabukaburu
Member
Member

อยากทราบการเปลี่ยน Template ตาราง ในแต่ละ Sheet โดยการเลือก Drop Down List

Post by kabukaburu »

สวัสดีครับทุกท่าน
รบกวนขอสอบถามข้อมูลครับ พยายามคิดแล้วไม่สามารถทำได้เลยครับ ขอความรู้จากทุกท่านหน่อยนะครับ ข้อมูลดังนี้

รายละเอียด: เป็นไฟล์ประเมินแต่ละช่วงอายุ โดยแต่ละช่วงอายุจะมี Template ที่ต่างกันตามที่เลือก Template ด้านบน และผลรวมแต่ละข้อจะให้แสดงที่ Sheet สรุปรวม โดยได้แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ครับ อธิบายดังนี้

ภายในไฟล์ประกอบไปด้วย Sheet ดังนี้

:arrow: Template รวม : เป็นการรวม Template แต่ละช่วงอายุของคน ซึ่งจะต่างกัน โดยใส่ Code ไว้ด้านบน แสดงว่า Code นี้เป็น Template ของช่วงอายุไหน เช่น A00001 เป็น ประเมินข้อมูล คนอายุต่ำกว่า 17 ปี

:arrow: Template คนที่ 1 ,คนที่ 2 ,คนที่3 เป็นแบบฟอร์มการประเมิน มีการเลือก Template ด้านบน และกรอกรหัส โดยสิ่งที่จะให้ต่างกันคือ รูปแบบการประเมินตามช่วงอายุ แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ ความคิดเห็นด้านล่าง ซึ่งถ้าเปลี่ยน Template ตามด้านบน อยากให้เปลี่ยนเฉพาะส่วนของตารางด้านบน แต่ความคิดเห็นต่างๆ ยืดหยุ่นไปตาม Template ที่เปลี่ยนไป เช่น คนที่ 1 ใช้ Template A00001, คนที่2 ใช้ Template A00002

:arrow: Template คะแนนรวม ซึ่งแยกออกจากกัน เนื่องจากแต่ละ Template จะมีข้อมูลต่างกัน เช่น A00001 มี 5 ส่วน แต่ A00002 มี 3 ส่วน เป็นต้น โดยเมื่อทำแบบสอบถามเสร็จมาใส่รหัสที่หน้าผลรวม ระบบจะตรวจสอบว่ารหัสนี้ตรงกับ Template ของแต่ละ Sheet หรือไม่ เช่น 11111111 Template A00001 ถ้ามากรอกที่ "คะแนนอายุต่ำกว่า 17 ปี" ระบบก็จะดึงค่ามาใส่ให้ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ไม่แน่ใจว่าอธิบายเข้าใจไหมอะครับ ได้แนบไฟล์มาด้วยอะครับ
ขอบคุณทุกท่านนะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: อยากทราบการเปลี่ยน Template ตาราง ในแต่ละ Sheet โดยการเลือก Drop Down List

Post by parakorn »

ก่อนทำอย่างอื่นให้แก้ไข Circular Reference ในไฟล์นี้ให้เรียบร้อยก่อนครับ
มิเช่นนั้น การเขียนสูตรใดๆจะผิดพลาดทั้งหมด
ตรวจสอบ Circular Reference โดยการไปที่
Formulars > Formular Auditing > กดลูกศรด้านข้าง Error Checking > Circular Reference
แล้วเข้าไปแก้ไข ตาม Reference ที่โปรแกรมแจ้ง แล้วทำซ้ำเรื่อยๆจนกว่าจะไม่มี Circular Reference

หลังจากนั้น แนบไฟล์มาใหม่ พร้อมทำตัวอย่างคำตอบที่ต้องการ มาด้วยครับ จะได้สะดวกต่อผู้ตอบคำถามครับ
kabukaburu
Member
Member

Re: อยากทราบการเปลี่ยน Template ตาราง ในแต่ละ Sheet โดยการเลือก Drop Down List

เรียน คุณparakorn

ผมได้ทำ File ใหม่ และเช็คเรียบร้อยครับ รวมทั้งมีตัวอย่างที่ Sheet แรกเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by parakorn »

ตามที่ผมเข้าใจ คือการปรับเปลี่ยน Template ตาม Drop down list ซึ่งแต่ละ Template รูปร่างหน้าตาแตกต่างกันมาก
ขั้นตอนการปรับเปลี่ยนหน้าตา Template จะยุ่งยากลำบาก และใช้เวลาในการสร้างนานมาก

ควรสร้าง Template หลัก ของแต่ละช่วงอายุ เหมือนที่แนบไฟล์ตัวอย่างมา แล้วใช้ Macro/VBA
เข้ามาจัดการเก็บข้อมูลที่ User ทำการกรอกข้อมูล ไปไว้ใน Sheet Database ทีละคนโดย
จัดการให้ข้อมูลบันทึกถัดจากข้อมูลเดิมที่มี แล้วเคลียล์ข้อมูลใน template เพื่อให้คนถัดไปเข้ามาคีย์

ซึ่งการทำงานเช่นนั้น ผู้ถามต้อง ทดลองเขียน Macro/VBA มาก่อนตามกฏของบอร์ดครับ
kabukaburu
Member
Member

ขอบคุณครับคุณ parakorn เดี๋ยวลองทำดูครับ
ขอบคุณครับ
Post Reply