:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ajsudkedt
Gold
Gold
Excel Ver: 2019

ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

Post by ajsudkedt »

ผมไม่ทราบว่ากล่องข้อความนี้มาจากไหน มายังไง
มีเยอะมาก และเป็นที่สังเกตว่า ไฟล์ผมมีขนาดใหญ่ขึ้นด้วย
จึงอยากทราบสาเหตุ วิธีป้องกัน และวิธีการลบออกแบบรวดเร็วครับ
เพราะตอนนี้ผมต้องคอยคลิกลบออกทีละอันครับ
ตามภาพครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

Post by parakorn »

Object มีหลายประเภท ลองลบข้อมูลอื่นๆออก แล้วแนบไฟล์ตัวอย่างมาดูครับ
logic
Gold
Gold

Re: ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

Post by logic »

ลองดูลิงคนี้ครับ viewtopic.php?f=9&t=6693
ajsudkedt
Gold
Gold

ขนาดไฟล์ยังใหม่เหมือนเดิมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

หลังจากใช้ไฟล์ของอาจารย์แล้ว ลองบันทึกไฟล์งาน หรือบันทึกเป็นไฟล์ใหม่ดูหรือยังครับ
menem
Silver
Silver

Post by menem »

ลองใช้วิธีนี้ดูครับ
กด [F5] , กด Special , เลือก Objects , กด OK แล้วกดปุ่ม Delete บน Keyboard

ถ้าไม่แน่ใจอย่า Save กลับลงในไฟล์เดิมนะครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ลองตามทีี่ท่าน menem และ DhitiBank ชี้แนะแล้ว
ขนาดไฟล์ยังใหญ่เท่าเดิมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

ajsudkedt wrote:ลองตามทีี่ท่าน menem และ DhitiBank ชี้แนะแล้ว
ขนาดไฟล์ยังใหญ่เท่าเดิมครับ
:D จากการใช้โปรแกรมที่ผมเขียนไว้ กล่องข้อความยังมีอยู่หรือว่าถูกลบทิ้งไปครับ หากกล่องข้อความถูกลบทิ้งไปแล้วแสดงว่าโปรแกรมนั้นทำงานได้ถูกต้อง ในส่วนของไฟล์ใหญ่เป็นอีกประเด็นไม่เกียวกับการลบกล่องข้อความ

ควรตรวจสอบเพิ่มเติมว่ามีชีตที่ซ่อนอยู่บ้างหรือไม่ ชีตที่ซ่อนมีกล่องข้อความด้วยหรือไม่ ฯลฯ
ajsudkedt
Gold
Gold

ขอบพระคุณอาจารย์ snasui ครับ
ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ
ยังเป็นตามแจ้งในภาพครับ
parakorn
Gold
Gold

Post by parakorn »

กล่องข้อความ ไม่น่าจะทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ขนาดนี้นะครับ อาจเกิดจากกรณีอื่น
ลอง สำเนา ไฟล์ออกมาทดลอง ลบทีละชีต แล้ว Save แล้วสังเกตขนาดดูครับ
ว่าปัญหาเกิดจากชีทไหน ผมคิดว่าอาจเกิดจากการใช้งาน แบบ กดเลือกทั้ง แถว หรือทั้ง บรรทัด
แล้วใส่สีใส่ Object ต่างๆ วิธีแก้ไข ต้อง Copy เฉพาะช่วงข้อมูลทีมี(ไม่ Copy ทั้งแถว ทั้งบรรทัด หรือทั้งหน้า)
ไปวางที่ชีทใหม่ดูครับ
หรือหากเป็นเพราะ กล่องข้อความ ลองวิธีคลิ๊ก กล่องข้อความใดๆก็ได้ แล้วกด Ctrl+A แล้วกดปุ่ม Delete ดูครับ
menem
Silver
Silver

Post by menem »

ลองไปในแต่ละ Sheet แล้วกด [END][HOME] เพื่อดูขนาด Allocate ของ Worksheet ครับ
ถ้ามีการ Allocate ไว้ ( เช่นมีการจัด Cell Format ไว้ ) อาจจะมีผลทำให้ไฟล์ใหญ่ขึ้นได้ครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ลองไปในแต่ละ Sheet แล้วกด [END][HOME] เพื่อดูขนาด Allocate ของ Worksheet ครับ
ถ้ามีการ Allocate ไว้ ( เช่นมีการจัด Cell Format ไว้ ) อาจจะมีผลทำให้ไฟล์ใหญ่ขึ้นได้ครับ
ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ ผมไม่เข้าใจครับ
กล่องข้อความ ไม่น่าจะทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ขนาดนี้นะครับ อาจเกิดจากกรณีอื่น
ลอง สำเนา ไฟล์ออกมาทดลอง ลบทีละชีต แล้ว Save แล้วสังเกตขนาดดูครับ
ว่าปัญหาเกิดจากชีทไหน ผมคิดว่าอาจเกิดจากการใช้งาน แบบ กดเลือกทั้ง แถว หรือทั้ง บรรทัด
แล้วใส่สีใส่ Object ต่างๆ วิธีแก้ไข ต้อง Copy เฉพาะช่วงข้อมูลทีมี(ไม่ Copy ทั้งแถว ทั้งบรรทัด หรือทั้งหน้า)
ผมมีการ link ข้อมูลระหว่างชีตกันอยู่น่ะครับ
หาก copy ไปวางชีตใหม่ การ link ข้อมูลระหว่างชีตจะหายไปครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

ajsudkedt wrote:ลองไปในแต่ละ Sheet แล้วกด [END][HOME] เพื่อดูขนาด Allocate ของ Worksheet ครับ

ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ ผมไม่เข้าใจครับ
:D หมายถึงเข้าไปที่ชีตใด ๆ กดแป้น Ctrl ค้างไว้แล้วกดแป้น End แล้วสังเกตว่า Cursor วางอยู่ตำแหน่งใด ตำแหน่งนั้นเกินไปจากเซลล์ที่มีข้อมูลหรือไม่

หาก Run Code ตามไฟล์โปรแกรมที่ผมเขียนไว้แล้วตำแหน่ง Cursor จะถูก Reset ให้อยู่มุมล่างสุดด้านขวาของพื้นที่ที่มีข้อมูลครับ
ajsudkedt wrote:กล่องข้อความ ไม่น่าจะทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ขนาดนี้นะครับ อาจเกิดจากกรณีอื่น

ผมมีการ link ข้อมูลระหว่างชีตกันอยู่น่ะครับ
หาก copy ไปวางชีตใหม่ การ link ข้อมูลระหว่างชีตจะหายไปครับ
กล่องข้อความที่มีจำนวนมากย่อมส่งผลให้ไฟล์มีขนาดใหญ่และคำนวณช้า กรณีต้องการทดสอบทีละชีต ให้คัดลอกโดยคลิกขวาที่แถบชีตนั้น > Move or Copy > ทำเครื่องหมายที่ Create a copy และเลือกไฟล์ปลายทาง ลองทำไปทีละชีตแล้ว Save และสังเกตไฟล์ปลายทางดูเรื่อย ๆ ว่าเมื่อเพิ่มชีตเข้ามาแล้ว ชีตใดทำให้มีขนาดไฟล์ใหญ่ จะได้จัดการปัญหาเฉพาะชีตนั้น ๆ การคัดลอกวิธีนี้ Link ทั้งหลายจะยังคงอยู่ครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ผม copy ไปวางในไฟล์ใหม่
ขนาดไฟล์เล็กลงเป็นปกติแล้วครับ
ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านที่ได้คำแนะนำที่ดี ๆ เสมอมาครับ
Post Reply